Suốt quá trình sinh sống tại đây gia đình không có quan tâm đến chuyện làm giấy CMND cho vợ em, nay vợ em đã 21 tuổi đã có con được 7 tháng tuổi nhưng vì không có CMND nên chúng em không đăng ký kết hôn được. Em có CMND và Hộ khẩu đàng hoàng và em 25 tuổi. Kính mong Luật sư tư vấn giúp em, vợ em không có giấy khai sinh hoặc giấy tờ gì liên quan đến nhân thân của mình. Cám ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Thủ tục làm chứng minh thư khi không có giấy khai sinh ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 05/1999/NĐ-CP Về chứng minh nhân dân

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 6 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định:

"Điều 6.Thủ tục cấp Chứng minh nhân dân

1.Công dân quy định tại khoản 1 Điều 3 có nghĩa vụ phải đến cơ quan công an làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân:

a) Cấp Chứng minh nhân dân mới:

Xuất trình hộ khẩu thường trú;

Chụp ảnh;

In vân tay;

Khai các biểu mẫu;

Nộp giấy Chứng minh nhân dân đã cấp theo Quyết định số 143/CP ngày 09 tháng 8 năm1976 (nếu có)..."

Như vậy, vợ bạn chỉ cần xuất trình sổ hộ khẩu khi đi làm chứng minh thư là được.

Tham khảo bài viết liên quan:

Làm lại chứng minh thư ?

Thủ tục đổi chứng minh thư ?

Tư vấn thủ tục làm lại chứng minh thư ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn luật Dân sự.