Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Bảo hiểm xã hội của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội, gọi: 1900.6162

Luật sư trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Nghị định số 28/2015/NĐ - CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp.

2. Nội dung tư vấn:

Khi người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn; chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật và chưa tìm được công việc mới thì người lao động nộp hồ sơ theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ – CP gồm:

- Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ lao động – Thương binh xã hội quy định;

- Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động (bản chính hoặc bản sao có chứng thực);

>> Xem thêm:  Đóng bảo hiểm thất nghiệp có gián đoạn hay phải liên tục ?

- Sổ bảo hiểm xã hội;

- Xuất trình chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân khi giải quyết hồ sơ.

Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ nêu trên cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo hướng dẫn tại Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ - CP

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Thủ tục nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hiện nay như thế nào ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Bảo hiểm thai sản - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tìm được việc làm mới hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?