Khi ký xong họp đồng và lăn tay kèm theo một bản uỷ quyền sang tên. 3 bản hợp đồng ký xong tôi không được giữ bản nào vì người thay tôi đi làm thủ tục sang tên bảo khi nào xong hết giấy tờ mới trả lại như vậy đúng không?. Tôi xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê

Trả lời: Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2015

Luật công chứng 2014

Nội dung tư vấn

Hiện nay, việc ủy quyền cho công ty dịch vụ làm thủ tục sang tên sổ hồng tại phòng công chứng diễn ra khá phổ biến. Việc ủy quyền này cần được tuân thủ theo các quy định về ủy quyền của Bộ luật dân sự. Theo quy định tại Điều 562 Bộ luật dân sự thì "Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định". Như vậy, công ty dịch vụ được bạn ủy quyền sẽ thực hiện các công việc nhân danh bạn về việc sang tên sổ hồng tại phòng công chứng và bạn phải trả thù lao cho công ty dịch vụ này. Bộ luật dân sự cũng quy định rõ ràng về nghĩa vụ của bên nhận ủy quyền như sau:

Điều 565. Nghĩa vụ của bên được ủy quyền

>> Xem thêm:  Mẫu giấy ủy quyền của doanh nghiệp mới nhất năm 2020

1. Thực hiện công việc theo ủy quyền và báo cho bên ủy quyền về việc thực hiện công việc đó.

2. Báo cho người thứ ba trong quan hệ thực hiện ủy quyền về thời hạn, phạm vi ủy quyền và việc sửa đổi, bổ sung phạm vi ủy quyền.

3. Bảo quản, giữ gìn tài liệu và phương tiện được giao để thực hiện việc ủy quyền.

4. Giữ bí mật thông tin mà mình biết được trong khi thực hiện việc ủy quyền.

5. Giao lại cho bên ủy quyền tài sản đã nhận và những lợi ích thu được trong khi thực hiện việc ủy quyền theo thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

6. Bồi thường thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ quy định tại Điều này.

Điều 566. Quyền của bên được ủy quyền

1. Yêu cầu bên ủy quyền cung cấp thông tin, tài liệu và phương tiện cần thiết để thực hiện công việc ủy quyền.

2. Được thanh toán chi phí hợp lý mà mình đã bỏ ra để thực hiện công việc ủy quyền; hưởng thù lao, nếu có thỏa thuận.

Điều 567. Nghĩa vụ của bên ủy quyền

>> Xem thêm:  Đi sang tên xe máy bị công an tịch thu do số máy xe bị đục thì phải làm sao ?

1. Cung cấp thông tin, tài liệu và phương tiện cần thiết để bên được ủy quyền thực hiện công việc.

2. Chịu trách nhiệm về cam kết do bên được ủy quyền thực hiện trong phạm vi ủy quyền.

3. Thanh toán chi phí hợp lý mà bên được ủy quyền đã bỏ ra để thực hiện công việc được ủy quyền; trả thù lao cho bên được ủy quyền, nếu có thỏa thuận về việc trả thù lao.

Điều 568. Quyền của bên ủy quyền

1. Yêu cầu bên được ủy quyền thông báo đầy đủ về việc thực hiện công việc ủy quyền.

2. Yêu cầu bên được ủy quyền giao lại tài sản, lợi ích thu được từ việc thực hiện công việc ủy quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

3. Được bồi thường thiệt hại, nếu bên được ủy quyền vi phạm nghĩa vụ quy định tại Điều 565 của Bộ luật này.

Như vậy, bạn và công ty dịch vụ sẽ cùng nhau lập hợp đồng ủy quyền cho công ty đó thực hiện công việc đóng thuế, phí trước bạ, sang tên sổ hồng và thay bạn ký tên vào tất cả các văn bản có liên quan, hai bên cùng ký vào hợp đồng này. Theo đó, công ty này sẽ được thay mặt bạn thực hiện các công việc trong phạm vi được ủy quyền. Nếu công ty dịch vụ mà bạn đã ủy quyền không thực hiện các nghĩa vụ của mình thì sẽ phải bồi thường thiệt hại cho bạn theo quy định của pháp luật. Việc xác định công ty dịch vụ làm vậy có đúng không căn cứ vào hợp đồng ủy quyền giữa bạn và công ty đó về phạm vi ủy quyền thời hạn thực hiện công việc được ủy quyền hai bên đã thỏa thuận.

Hiện nay, trong Bộ luật dân sự 2015 cũng như Luật công chứng 2014 không có quy định về các trường hợp bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng ủy quyền. Do đó, việc công chứng, chứng thực hợp đồng ủy quyền do sự thỏa thuận của các bên.

Tuy nhiên, theo như thông tin bạn đã cung cấp thì bạn muốn ủy quyền cho công ty dịch vụ thực hiện công việc đối với tài sản là nhà, trên thực tế, đối với các trường hợp này, hợp đồng ủy quyền thường phải công chứng, chứng thực.

>> Xem thêm:  Trường hợp nào Nhà nước sẽ trả lại tài sản khi thi hành án ?

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo. nếu có vấn dề thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.6162 để được tư vấn pháp luật trực tiếp.

TRÂN TRỌNG./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

>> Xem thêm:  Trường hợp nào không được ủy quyền theo quy định mới nhất ?