Học trường mầm non có phải nộp học phí ?

Thưa luật sư, Xin luật sư cho biết trẻ em hai tuổi nếu đi học có phải nộp tiền học phí không? mức phí thế nào ? Cảm ơn

-Đồng Văn Hoạt

Trả lời:

Hiện nay có rất nhiều mô hình trường mầm non và đối với mô hình nào thì trẻ em theo học cũng đều phải đóng học phí.

- Trường mầm non quốc tế: học phí dao động từ 15 000 000- 50 000 000 đồng/ tháng

- Trường mầm non tư  nhân chất lượng cao học phí dao động từ 5 000 000 - 7 000 000 đồng/ tháng

- Trường mầm non công lập:

+ Trường điểm học phí dao động từ 1 800 000 - 3 000 000 đồng/ tháng

+ Trường làng học phí dao động từ 1 000 000 - 1 500 000 đồng/ tháng

- Trường mầm non dân lập, bán công, tư thục: học phí dao động từ 1 000 000 - 2 000 000 đồng/ tháng.

 

>> Xem thêm:  Điều kiện thành lập trường mầm non theo quy định mới năm 2020

Thủ tục thành lập trường mầm non tư thục ?

Em chào Luật sư. Hiện nay em muốn thành lập trường mầm non tư thục. em có làm hồ sơ gửi lên phòng GD&DT huyện Hóc môn. nhưng khi lên đó thì Phòng không chỉ rõ thủ tục mà chuyển l3n6 UBND huyện. Em lên huyện hỏi thủ tục thì không có bộ phận nào tiếp nhận. Em xin luật sư tư vấn giúp em!

-Chí Vũ

Trả lời:

Về thủ tục thành lập trường bạn có thể thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 5 Điều 1 Thông tư 44/2010/TT-BGDĐT:

Hồ sơ thành lập:

- Tờ trình đề nghị thành lập nhà trường, nhà trẻ của cơ quan chủ quản đối với nhà trường, nhà trẻ công lập, tổ chức hoặc cá nhân đối với nhà trường, nhà trẻ tư thục, dân lập cần nêu rõ sự cần thiết thành lập; tên nhà trường, nhà trẻ; địa điểm dự kiến làm trụ sở tổ chức thực hiện việc nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ của nhà trường, nhà trẻ;

- Đề án thành lập nhà trường, nhà trẻ: xác định sự phù hợp với quy hoạch phát triển kinh tế - xã hội và quy hoạch mạng lưới cơ sở giáo dục; mục tiêu, nhiệm vụ, chương trình và nội dung giáo dục; đất đai, cơ sở vật chất, thiết bị; tổ chức bộ máy hoạt động đội ngũ giáo viên và cán bộ quản lý; các nguồn lực và tài chính; quy hoạch, kế hoạch và các giải pháp xây dựng, phát triển nhà trường, nhà trẻ trong từng giai đoạn.

Trong đề án cần nêu rõ dự kiến tổng số vốn để thực hiện các kế hoạch và bảo đảm hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em trong 3 năm đầu thành lập và các năm tiếp theo, có thuyết minh rõ về tính khả thi và hợp pháp của các nguồn vốn đầu tư xây dựng và phát triển nhà trường, nhà trẻ trong từng giai đoạn;

- Có văn bản về chủ trương giao đất hoặc hợp đồng nguyên tắc cho thuê đất, thuê nhà làm trụ sở xây dựng nhà trường, nhà trẻ với thời hạn dự kiến thuê tối thiểu 5 (năm) năm;

- Bản dự thảo quy hoạch tổng thể mặt bằng và thiết kế sơ bộ các công trình kiến trúc xây dựng trên khu đất xây dựng nhà trường, nhà trẻ hoặc thiết kế các công trình kiến trúc (nếu đã có trường sở), bảo đảm phù hợp với quy mô giáo dục và tiêu chuẩn diện tích sử dụng phục vụ việc nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ;

Nơi nộp: Ủy ban nhân dân cấp huyện

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì việc mở trường mầm non tư thục được UBND huyện tiếp nhận và làm thủ tục, trong trường hợp chính quyền huyện không giải quyết cho bạn thì bạn có thể khiếu nại lên chủ tịch Ủy ban để được nhận câu trả lời hợp lí. 

 

>> Xem thêm:  Thủ tục hành chính về thành lập và hoạt động của trường mầm non tư thục

Thủ tục chuyển tên chủ cơ sở mầm non tư thục ?

Thưa luật sư! Tôi có câu hỏi mong muốn luật sư tư vấn ạ Tôi hiện đang mở cơ sở mầm non tư thục đã được cấp giấy phép thành lập. Tuy nhiên giáo viên đứng tên làm chủ cơ sỏ cho tôi nay đã xin nghỉ việc. Tôi muốn chuyển tên chủ cơ sỏ mới cần thủ tục gì? Và có cần làm lại đề án không? (Có phải làm lại thủ tục như ban đầu không ạ) Tôi xin chân thành cảm ơn!

-Hue Nguyen

Trả lời:

Để chuyển đổi chủ cơ sở mầm non tư thục, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm có:

- Tờ trình đề nghị chuyển đổi chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục

- Phương án bàn giao cơ sở vật chất, đội ngũ giáo viên, học sinh giữa chủ cũ và chủ mới

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng thuê nhà (có công chứng) tại địa điểm mở cơ sở cho chủ mới

- Sơ yếu lý lịch của người đề nghị làm chủ mới

- Cam kết thực hiện nhiệm vụ theo quy định của người đề nghị làm chủ nhóm lớp

Bạn không cần thực hiện lại các thủ tục như đăng kí thành lập lần đầu. Tuy nhiên người chủ cơ sở mới cũng cần có các điều kiện, phẩm chất theo quy định của pháp luật như chủ cơ sở cũ.

 

>> Xem thêm:  Thủ tục thuê đất để mở trường mầm non tư thục được quy định như thế nào ?

Tư vấn mở trường mầm non tư thục ?

Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê Công ty tôi chuyên sản xuất về các mạt hằng thủy hải san và có trên 1000 công nhân, hiên tại số lượng công nhân nữ có con trong độ tuổi 6th- 2tuổi rất đông nên nhằm đảm bảo việc giữ lao động chúng tôi muốn mở 1 trường mầm non nhằm mục đích giữ trẻ là con của CBCNV trong công ty. Nhờ văn phòng luật sư tư vấn giúp các thủ tục cần thiết để có thể mỏ trường được. Rất mong sơm nhận được sự tư vấn. Chân thành cảm ơn Best regards!

-Nhung Nguyen

Trả lời:

Về thủ tục và hồ sơ thành lập trường bạn làm theo như hướng dẫn ở trên.

Thủ tục cấp phép hoạt động giáo dục: Khoản 6 Điều 1 Thông tư 44/2010/QĐ-BGDĐT

Hồ sơ đề nghị:

- Bản sao chứng thực Quyết định thành lập hoặc Quyết định cho phép thành lập nhà trường, nhà trẻ;

- Tờ trình đề nghị cho phép hoạt động giáo dục;

- Báo cáo chi tiết về tình hình triển khai Đề án đầu tư thành lập nhà trường, nhà trẻ. Báo cáo cần làm rõ những công việc cụ thể đã hoàn thành hoặc đang thực hiện: các điều kiện đất đai, cơ sở vật chất, thiết bị phục vụ hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em; đội ngũ giáo viên và cán bộ quản lý, tài chính;

- Danh sách đội ngũ giáo viên trong đó ghi rõ trình độ chuyên môn được đào tạo; hợp đồng làm việc đã được ký giữa nhà trường, nhà trẻ với từng giáo viên;

- Danh sách cán bộ giữ chức vụ lãnh đạo chủ chốt gồm Hiệu trưởng, các Phó Hiệu trưởng, Trưởng các phòng, ban, tổ chuyên môn trong đó ghi rõ trình độ chuyên môn được đào tạo; hợp đồng làm việc đã được ký giữa nhà trường, nhà trẻ với từng cán bộ quản lý;

- Chương trình giáo dục mầm non, tài liệu phục vụ cho việc thực hiện chương trình giáo dục mầm non;

- Danh mục số lượng phòng học, phòng làm việc, cơ sở vật chất, thiết bị đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 27, 28, 29, 30 của Điều lệ;

- Văn bản pháp lý xác nhận quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng thuê trụ sở nhà trường, nhà trẻ với thời hạn tối thiểu 5 (năm) năm;

- Các văn bản pháp lý xác nhận về số tiền hiện có do nhà trường, nhà trẻ đang quản lý, bảo đảm tính hợp pháp và cam kết sẽ chỉ sử dụng để đầu tư xây dựng và chi phí cho các hoạt động thường xuyên của nhà trường, nhà trẻ sau khi được cho phép hoạt động giáo dục; phương án huy động vốn và cân đối vốn tiếp theo để bảo đảm duy trì ổn định hoạt động của nhà trường, nhà trẻ trong giai đoạn 5 năm, bắt đầu từ khi nhà trường, nhà trẻ được tuyển sinh.

- Quy chế tổ chức và hoạt động, Quy chế chi tiêu nội bộ của nhà trường, nhà trẻ.

Nơi nộp: Phòng giáo dục và đào tạo

Ngoài ra để có thể thành lập trường mầm non tư thục, bạn còn cần phải thỏa mãn các điều kiện về chủ nhóm trẻ, số lượng trẻ, diện tích trường,...

>> Xem thêm:  Thủ tục thành lập trường mầm non tư thục ?

Tư vấn mở nhóm trẻ tư thục ?

Kính gửi công ty luật Minh Khuê Tôi hiện đang có một mặt bằng đang hoạt động làm khu vui chơi cho trẻ em ở quận 9. nay tôi muốn mở lớp mầm non tư thục, mà không biết cơ sở vật chất và người đăng kí mở lớp phải đáp ứng những điều kiện gì, vậy nhờ quý công ty tư vấn giúp tôi.xin cảm ơn!
-Tuyết Mai Lâm Thị

Trả lời:

Theo điều 2 Thông tư 13/2015/TT-BDGĐT Quy chế hoạt động trường mầm non tư thục thì: Nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là cơ sở giáo dục mầm non thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, do tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế hoặc cá nhân thành lập khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép. Nguồn vốn đầu tư xây dựng cơ sở vật chất và bảo đảm kinh phí hoạt động là nguồn ngoài ngân sách nhà nước. Nhà trường, nhà trẻ tư thục có tư cách pháp nhân, có con dấu và được mở tài khoản riêng 

Điều 15 Thông tư 13/2015/TT-BGDĐT quy định về Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục như sau:

1. Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là người đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục.

2. Tiêu chuẩn:

a) Cá nhân đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

b) Phẩm chất, đạo đức tốt;

c) Sức khỏe tốt;

d) Có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên; có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục trẻ em hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý giáo dục theo quy định.

Như vậy, trong trường hợp này, để mở lớp mầm non tư thục thì thì cá nhân người đứng tên thành lập lớp mầm non, nhóm trẻ phải có các điều kiện cơ bản như: là công dân Việt Nam, có phẩm chất đạo đức, sức khỏe tốt; có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên; có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý, chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục trẻ em hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý giáo dục theo quy định.

Đối với việc bạn muốn mở lớp mầm non tư thục tại nhà hay lập nhóm trẻ cần phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện, yêu cầu để có thể thành lập như sau:  

Điều kiện đăng ký hoạt động:

- Số lượng trẻ em trong nhóm trẻ tối đa là 07 (bảy) trẻ;

- Người chăm sóc trẻ có đủ sức khỏe, không mắc bệnh truyền nhiễm, đủ năng lực chịu trách nhiệm dân sự và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ chăm sóc, nuôi dưỡng trẻ em theo quy định;

Cơ sở vật chất phải đảm bảo các điều kiện tối thiểu như sau:

+ Phòng nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ có diện tích tối thiểu là 15m2; bảo đảm an toàn, thoáng, mát, đủ ánh sáng, sàn nhà láng xi măng, lát gạch hoặc gỗ, có cửa ngăn cách với các khu vực khác;

+ Có đồ dùng, đồ chơi an toàn, phù hợp lứa tuổi của trẻ;

+ Có đủ đồ dùng cá nhân phục vụ trẻ ăn, uống, ngủ, sinh hoạt và các thiết bị phục vụ nuôi dưỡng, chăm sóc trẻ; có đủ nước chín cho trẻ uống hàng ngày;

+ Có phòng vệ sinh và thiết bị vệ sinh phù hợp với trẻ; có đủ nước sạch cho trẻ dùng.

- Có bản thỏa thuận với phụ huynh về việc nhận nuôi dưỡng, chăm sóc và đảm bảo an toàn cho trẻ tại nhóm trẻ.

- Có tài liệu hướng dẫn thực hiện chăm sóc, giáo dục trẻ.

Mọi vướng mắc pháp lý về việc thành lập trường mầm non tư thục, nhóm trông giữ trẻ hay thay đổi chủ trường mầm non vui lòng gọi về: Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900.6162 để được tư vấn, hỗ trợ trực tuyến.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục và quy trình thành lập trường mầm non tư thục ?