Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn Luật đất đai của công ty Luật Minh Khuê

                                                                            Miễn thuế thu nhập cá nhân với chuyển nhượng bất động sản duy nhất?

Luật sư tư vấn pháp luật đất đai  trực tuyến: 1900.6162

Trả Lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Công ty Luật Minh Khuê. Trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lí:

Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2012

Luật quản lí thuế 2006

Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 4 Luật Thuế Thu nhập cá nhân 2012:

Thu nhập được miễn thuế

" Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.".

Do vậy, trường hợp của bạn  khi chuyển nhượng quyền sử dụng lô đất trên sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 63 Luật Quản lí thuế 2006:

 Nộp và tiếp nhận hồ sơ miễn thuế, giảm thuế

"Trường hợp người nộp thuế tự xác định số tiền thuế được miễn, số tiền thuế được giảm thì việc nộp và tiếp nhận hồ sơ miễn thuế, giảm thuế được thực hiện đồng thời với việc khai, nộp và tiếp nhận hồ sơ khai thuế quy định tại Chương III của Luật này."

Như vậy, để được miễn thuế thu nhập cá nhân trong chuyển nhượng quyền sử dụng bất động sản, bạn cần làm bộ hồ sơ miễn thuế nộp tại cơ quan thuế nơi bạn đăng kí hộ khẩu thường trú theo Khoản 3 Điều 24 Luật quản lí thuế 2006:

"Cá nhân đăng ký thuế tại cơ quan thuế nơi phát sinh thu nhập chịu thuế, nơi đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc nơi tạm trú." 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Luật Thuế.