Bị loạn thị có phải đi nghĩa vụ quân sự hay không?

Chào luật sư,em hiện nay 22 tuổi, vừa nhận được giấy khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Em đã tốt nghiệp và đang đi làm tại một công ty tư nhân. Em cao 1m76, nặng 62kg thì có đủ tiêu chuẩn thực hiện nghĩa vụ quân sự không.

Khi nhỏ em đi khám mắt thì bị loạn nữa nhưng lâu rồi không khám lại nên cho em hỏi trong trường hợp e bị loạn thì có đủ tiêu chuẩn không ạ. Em cảm ơn luật sự!

Luật sư trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015;

Thông tư 140/2015/TT-BQP

Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP

2. Nội dung tư vấn:

Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ:

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy, bạn vẫn trong độ tuổi được gọi nhập ngũ vì bạn có học đại học nên độ tuổi gọi nhập ngũ đối với bạn là hết 27 tuổi.

Theo Phụ lục 1 Thông tư số 16/2016/TTLT-BYT-BQP xếp loại tiêu chuẩn về thể lực như sau:

Loại sức khỏe Nam Nữ
Cao đứng (cm) Cân nặng (kg) Vòng ngực (cm) Cao đứng (cm) Cân nặng (kg)
1 >=163 >=51 >=81 >=154 >=48
2 160 - 162 47 - 50 78 - 80 152 - 153 44 - 47
3 157 - 159 43 - 46 75 - 77 150 - 151 42 - 43
4 155 - 156 41 - 42 73 - 74 148 - 149 40 - 41
5 153 - 154 40 71 - 72 147 38 - 39
6 <> <> <> <> <>

Như vậy, bạn cao 1m76, nặng 62kg => bạn thuộc nhóm sức khỏe loại 1 nên tiêu chuẩn về thể lực bạn đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự.

Trường hợp nếu năm nay bạn tham gia khám sức khỏe mà vẫn bị loạn thị thì theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP các loại loạn thị bị điểm 6 => bạn không đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

5 sao của 2 đánh giá

Bạn thấy nội dung này thực sự hữu ích?

Bạn thấy nội dung này chưa ổn ở đâu?

Cảm ơn bạn đã nhận xét!

Like fanpage Luật Minh Khuê để nhận tin mới mỗi ngày

Bài viết cùng chủ đề

Những quy định pháp luật về hợp đồng vay mà các bên trong giao dịch vay dân sự cần chú ý

Khi thực hiện hợp đồng vay các bên cần chú ý những vấn đề sau để tránh được những hành vi vi phạm quy định của pháp luật dân sự, pháp luật hình sự đồng thời hạn chế được những rủi ro trên thực tế. Sau ...

Thủ tục khiếu nại quyết định hành chính lĩnh vực đất đai

Hiện nay tranh chấp đất đai đang là một trong những tranh chấp mang tính nổi trội, một trong số đó là có tranh chấp giữa người dân với cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc thu hồi quyền sử dụng đất. ...

Dịch vụ nổi bật