Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo theo thông tin mà bạn cung cấp và thông tư 111/2013/TT - BTC quy định về những khoản thu nhập tính thuế thì thuế thu nhập cá nhân của mẹ bạn bao gồm: Thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công và thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng bất động sản.

Theo khoản 2 Điều 2 thông tư 111/2013/TT - BTC thì những khoản thu nhập mẹ bạn được miễn thuế bao gồm: phụ cấp điện thoại là 6 triệu, phụ cấp độc hại 12 triệu, tiền lãi gửi ngân hàng 5 triệu, tiền giải thưởng cấp nhà nước là 30 triệu, tiền ăn giữa ca tại công ty là 8 triệu.

1/ Tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương tiền công:

Thu nhập cá nhân = Thu nhập tính thuế x Thuế suất

Đầu tiên phải xét đến tổng các thu nhập tính thuế: Thu nhập tính thuế = Tổng thu nhập chịu thuế - các khoản giảm trừ

>> Xem thêm:  Thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản năm 2020 ?

- Thu nhập chịu thuế = Tổng thu nhập + Phụ cấp trách nhiệm + Tiền lễ thưởng + Tiền lương tháng 13

= 120.000.000 + 24.000.000 + 40.000.000 + 10.000.000 = 194.000.000 vnđ

Điểm b Khoản 1 Điều 9 thông tư 111/2013 quy định về các khoản giảm trừ bao gồm: 

"b) Mức giảm trừ gia cảnh

b.1) Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

b.2) Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng."

Như vây, mẹ bạn có các khoản được giảm trừ thuế thu nhập cá nhân như sau:

- Đối với cá nhân người nộp thuế: 108 triệu đồng/ năm

- Đối với người phụ thuộc bao gồm 2 con học đại học và 1 người chồng mất sức lao động: (3.600.000 x 3) x 12 tháng = 129.600.000 vnđ

=> Thu nhập tính thuế = 194.000.000 - (108.000.000 + 129.600.000) = -43.600.000 vnđ

>> Xem thêm:  Các khoản thuế phải đóng khi cá nhân kinh doanh ?

Như vậy, Với thu nhập tính thuế là âm nên mẹ bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân với các khoản thu nhập xuất phát từ tiền lương tiền công.

2/ Đối với thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng bất động sản:

Điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC sửa đổi Khoản 4, Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-BTC về cách tính thuế như sau:

“Thuế suất đối với chuyển nhượng bất động sản là 2% trên giá chuyển nhượng hoặc giá cho thuê lại.”

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x 2% = 900.000.000 x 2% = 18.000.000 vnđ

Như vậy, mẹ bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân từ việc chuyển nhượng bất động sản này là 18.000.000 vnđ. 

Trừ trường hợp mẹ bạn có duy nhất một tài sản này, và đáp ứng được các điều kiện miễn thuế quy định tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì mẹ bạn sẽ được miễn thuế TNCN từ chuyển nhượng bất động sản.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Mức lương bao nhiêu thì đóng thuế thu nhập cá nhân ? Quyết toán thuế TNCN

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế

>> Xem thêm:  Hộ kinh doanh cá thể sử dụng hóa đơn như thế nào ? Cách tính thuế với hộ kinh doanh