Kính chào Ban tư vấn Luật Minh Khuê! Tôi có một số vấn đề thắc mắc mong các luật sư giải đáp giúp. Ba tôi có tham gia chơi đá gà với nhiều người và đã bị công an bắt giữ.Công an thu giữ tất cả tiền mặt trong túi mọi người đánh cộng với số tiền tham gia cá cược hết tất cả là hơn 90 triệu đồng. Riêng cá nhân ba tôi chỉ cược 1 triệu đồng, trong túi ba tôi có thêm 1.500.000 đồng. Vậy các luật sư cho tôi hỏi ba tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Số tiền cược để định tội ba tôi là số tiền cá nhân ba tôi bỏ ra cược hay cộng tổng với số tiền của những người cùng chơi? nếu bị định án thì mức án dành cho ba tôi cụ thể là ở mức nào?

Tôi mong Qúy luật sư giúp tôi giải đáp thắc mắc.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi : V.P

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự công ty luật Minh Khuê.

 >> Luật sư tư vấn hình sự  trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý

 

 - Bộ luật hình sự năm 1999

Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP  Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự:

2. Nội dung phân tích

Đá gà (hay chọi gà), đánh bài ăn tiền xảy ra thường xuyên trong cuộc sống hằng ngày, nhất là vào dịp Tết thì hoạt động này càng diễn biến phức tạp. Tuy nhiên, đây là hành vi vi phạm pháp luật, mọi người không được thực hiện, nếu vi phạm nhẹ thì bị phạt tiền, nặng có thể bị phạt tù

Như bạn trình bày ở trên

- Ba bạn có tham gia chơi đá gà với nhiều người và đã bị công an bắt giữ. Công an thu giữ tất cả tiền mặt trong túi mọi người đánh cộng với số tiền tham gia cá cược hết tất cả là hơn 90 triệu đồng, ba bạn chỉ cược 1 triệu đồng nhưng trong túi có thêm 1.500.000 đồng. 

Nếu số tiền đánh bạc được xác định dưới 2 triệu đồng và không thuộc trường hợp đã bị kết án về tội đánh bạc nhưng chưa được xóa án tích thì hành vi này chưa đủ cơ sở để khởi tố hình sự và sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điều sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép – Nghị định 167/2013/NĐ - CP

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

- Nếu số tiền đánh bạc được xác định là từ 2 triệu đồng trở lên thì hành vi này đủ cơ sở để bị khởi tố hình sự theo quy định tại Điều 248. Tội đánh bạc - Bộ luật hình sự được sửa đổi bổ sung năm 2009:

 

 Căn cứ theo điều 321,Bộ Luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 có quy định về tội đánh bạc, về tội này hành vi đánh bạc thắng thua bằng tiền mà có giá trị từ 5.000.000 đồng trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

- Việc xác định số tiền đánh bạc được thực hiện theo hướng dẫn tại Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP Hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật Hình sự:

Trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa... (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa... trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó.

5. Việc xác định số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi đề, cá độ và của chủ đề, chủ cá độ dùng đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... như sau:

5.1. Xác định số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi đề, cá độ dùng đánh bạc

a) Trường hợp người chơi số đề, cá độ có trúng số đề, thắng cược cá độ thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để mua số đề, cá độ cộng với số tiền thực tế mà họ được nhận từ chủ đề, chủ cá độ.

b) Trường hợp người chơi số đề, cá độ không trúng số đề, không thắng cược cá độ hoặc bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả mở thưởng thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để mua số đề, cá độ.

-> Như vậy xẩy ra 2 trường hợp:

+Th1: Ba bạn chỉ bỏ ra chơi đá gà 1 triệu và thắng cược cá độ với số tiền cộng vào trên 2 triệu đồng (cả tiền cá cược và tiền thắng cược) thì ba bạn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

+ Th2 : Ba bạn chỉ bỏ ra chơi đá gà 1 triệu và không thắng cược hoặc bị công an bắt trước khi biết kết quả cá cược, số tiền vi phạm lúc này dưới 2 triệu  đồng,vi phạm lần đầu, vậy ba bạn bị vi phạm hành chính với múc phạt như trên.

- Trách nhiệm hình sự:

Ba bạn chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 điều 248 với 1 trong các hình thức xử phạt sau:

+ Phạt tiền từ 5 triệu đến 50 triệu đồng.

+ Phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm

+ Phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm.

3. Người xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Khi cơ quan điều tra tổ chức bắt quả tang một vụ đánh bạc, thường có rất đông người tham gia đánh bạc, tổ chức đánh bạc và xem đánh bạc. Sau khi lập biên bản bắt người có hành vi phạm tội quả tang, cơ quan điều tra sẽ ra quyết định tạm giữ (03 ngày) để điều tra làm rõ. 



Các cơ quan tiến hành tố tụng căn cứ vào kết quả tài liệu xác minh, điều tra thu thập được:

- Nếu có đủ tài liệu xác định  có tham gia đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc) thì sẽ bị xử lý theo quy định của Điều 321 hoặc Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015. Nếu hành vi đánh bạc chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ.

- Nếu có đủ tài liệu xác định  chỉ “đi xem đánh bạc” thì sẽ được trả tự do, không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc (hoặc tổ chức đánh bạc).

- Nếu hành vi của chồng bạn Như Ý đủ yếu tố cấu thành tội khác thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đã vi phạm.

4. Đối với người tổ chức đá gà, đánh bài ăn tiền

Hành vi tổ chức đá gà, đánh bài ăn tiền là hành vi tổ chức đánh bạc, bị pháp luật nghiêm cấm. Người nào tổ chức đá gà, đánh bài ăn tiền tùy mức độ vi phạm mà có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc hoặc bị xử phạt hành chính, cụ thể như sau:

4.1. Trường hợp truy cứu trách nhiệm hình sự

 

Theo quy định tại Điều 322 Bộ luật hình sự 2015 và Khoản 121 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc:

- Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5 triệu đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5 triệu đồng trở lên;

- Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5 triệu đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5 triệu đồng trở lên;

- Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20 triệu đồng trở lên;

- Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Tùy mức độ phạm tội mà người bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc có thể bị phạt tiền từ 50 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 10 năm; ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

4.2. Trường hợp bị xử phạt hành chính

 

Trường hợp hành vi tổ chức đá gà, đánh bài ăn tiền chưa đủ cấu thành tội phạm thì người thực hiện hành vi tổ chức đá gà, đánh bài ăn tiền sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền là từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về hình sự và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê