Công an có về khám nhà nhưng tai nhà cháu không có gì. Liệu chồng cháu sẽ bị phạt tù bao lâu ạ? Chồng cháu phạm tội lần đầu ạ. Và nếu thuê luật sư liệu chồng cháu có thể được hưởng treo không ạ? 

Cháu mong nhận được lời tư vấn sớm nhất. Cháu cảm ơn ạ.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

Tội buôn bán ma túy với 30 gram ma túy đá trong người ?

Luật sư tư vấn luật hình sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009.

2. Luật sư tư vấn:

- Thứ nhất, về khung hình phạt đối với hành vi của chồng bạn.

Điều 194 BLHS quy định về tội mua bán ma túy như sau:

"1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy  năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

e) Sử dụng trẻ em vào việc phạm tội hoặc bán ma tuý cho trẻ em;

g) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm trăm gam đến dưới một kilôgam;

h) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gam;

i) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới hai mươi lăm kilôgam;

k) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới hai trăm kilôgam;

l) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới năm mươi kilôgam;

m) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ  hai mươi gam đến dưới một trăm gam;

n) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ một trăm mililít đến dưới hai trăm năm mươi mililít;

o) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm g đến điểm n khoản 2 Điều này;

p) Tái phạm nguy hiểm".

Trường hợp của chồng bạn được xác định là vi phạm vào quy định tại điểm m khoản 2 Điều 194 BLHS, buôn bán ma túy đá có trọng lượng 30gam, khung hình phạt tù đối với chồng bạn là từ 7 năm đến 15 năm. Việc quyết định hình phạt hoàn toàn thuộc thẩm quyền của Tòa án.

- Thứ hai, về việc có được hưởng án treo không?

Điều 60 BLHS quy định về điều kiện hưởng án treo như sau: "1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm".

Điều kiện đầu tiên để xem xét áp dụng án treo là mức phạt tù không quá 03 năm. Khung hình phạt đối với hành vi của chồng chị là từ 07 năm đến 15 năm. Mức thấp nhất trong khung hình phạt là 07 năm. Trường hợp Tòa án áp dụng mức phạt tù thấp nhất đối với chồng bạn là 07 năm thì chồng bạn cũng không được xem xét áp dụng án treo bởi mức phạt tù là 07 năm.

Những điều cần lưu ý: Khung hình phạt đối với hành vi của chồng bạn là từ 07 năm đến 15 năm tù. Do đó, nếu Tòa án áp dụng mức phạt tù thấp nhất trong khung này là 07 năm tù, chồng bạn cũng không đủ điều kiện hưởng án treo.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tàng trữ, sử dụng ma túy đá ?

Tư vấn vận chuyển ma túy đá?

Mua hộ ma túy phạm tội gì ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự.