1. Tội đánh bạc có xin bảo lãnh tại ngoại ?

Thưa luật sư, Cho e hỏi.em có cậu em trai tham gia đánh bạc và bị tạm giam. tuy nhiên số tiền mặt của tất cả mọi người mà công an thu được thì không nhiều ( dưới 10 triệu ). Hơn nữa trong lúc công an bắt giữ thì cậu em của em và 1 số người chạy thoát được. nhưng sau đó cậu em của em đã xuống đồn công an tự thú và bị tạm giam hơn 10 ngày nay.
Vậy luật sư cho e hỏi. liệu em hoặc người thân có quyền bão lãnh hoặc xin công an cho cậu em của em được về nhà và chờ cơ quan công an điều tra hoàn tất hồ sơ không ạ ( em của em chưa có tiền án, tiền sự và chưa vi phạm bao giờ ) ?
Mong luật sư tư vấn giúp em.Em xin chân thành cảm ơn !

Trả lời:

Theo Bộ luật tố tụng hình sự 2015, điều kiện được bảo lĩnh

- Bị can, bị cáo phạm tội lần đầu; có nơi cư trú rõ ràng; thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

- Bị can, bị cáo có khả năng về tài chính để đặt bảo đảm theo quy định. Đối với bị can, bị cáo là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần mà không có hoặc không đủ tiền để đặt bảo đảm thì xem xét đến khả năng tài chính của người đại diện hợp pháp của họ;

- Có căn cứ xác định, sau khi được tại ngoại, bị can, bị cáo sẽ có mặt theo giấy triệu tập của cơ quan tiến hành tố tụng và không tiêu huỷ, che giấu chứng cứ hoặc có hành vi khác cản trở việc điều tra, truy tố, xét xử;

- Việc cho bị can, bị cáo tại ngoại không gây ảnh hưởng đến an ninh, trật tự;

- Bị can, bị cáo không thuộc trường hợp phạm một trong các tội xâm phạm an ninh quốc gia; các tội phá hoại hoà bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh; phạm tội đặc biệt nghiêm trọng; phạm tội rất nghiêm trọng do cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự của con người; hành vi phạm tội gây dư luận xấu trong nhân dân….

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật: Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi: CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ.

Điện thoại yêu cầu dịch vụ hoặc tư vấn luật: 1900.6162

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng! Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Cá độ bóng đá có thể đối diện với hình phạt tù

2. Trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bài ?

Thưa luật sư: Bố em bị bắt bạc, 7 người chơi với tổng số tiền trên bàn bạc là 7800000 vậy xin hỏi luật sư bố em sẽ bị xử ra sao ,khung hình phạt thế nào? Có được hưởng án treo không ?
Em xin chân thành cảm ơn !

Trách nhiệm hình sự đối với tội đánh bài ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Để xác định khung hình phạt cho bố bạn trong trường hợp này, cần căn cứ theo quy định của Bộ luật hình sự 2015

Căn cứ Điều Điều 321 Bộ luật hình sự 2015

...
120. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 321 như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

Theo đó, với mức tiền thu được tại chiếu bạc bố bạn sẽ bị xử lý theo quy định tại Khoản 1 Điều 321 trên, khung hình phạt sẽ là bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100i triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến ba năm.

Vậy, với khung hình phạt trên, liệu có được hưởng án treo hay không? cần xem xét tới điều kiện để hưởng án treo theo quy định của Bộ luật hình sự 2015

Điều 65. Án treo

1. Khi xử phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 01 năm đến 05 năm và thực hiện các nghĩa vụ trong thời gian thử thách theo quy định của Luật thi hành án hình sự.

2. Trong thời gian thử thách, Tòa án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó cư trú để giám sát, giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

3. Tòa án có thể quyết định áp dụng đối với người được hưởng án treo hình phạt bổ sung nếu trong điều luật áp dụng có quy định hình phạt này.

4. Người được hưởng án treo đã chấp hành được một phần hai thời gian thử thách và có nhiều tiến bộ thì theo đề nghị của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giám sát, giáo dục, Tòa án có thể quyết định rút ngắn thời gian thử thách.

....

Ngoài ra, điều kiện hưởng sẽ được hướng dẫn tại Nghị quyết 01/2013/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng Điều 60 của Bộ Luật hình sự về án treo do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành.:

"Điều 2. Việc xem xét cho người bị kết án phạt tù được hưởng án treo

1. Chỉ xem xét cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Bị xử phạt tù không quá 3 năm về tội ít nghiêm trọng, tội nghiêm trọng, tội rất nghiêm trọng theo phân loại tội phạm quy định tại khoản 3 Điều 8 của Bộ luật hình sự;

b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn tôn trọng các quy tắc xã hội, chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của công dân nơi cư trú, công tác; không vi phạm các điều mà pháp luật cấm; chưa bao giờ bị kết án, bị xử lý vi phạm hành chính, bị xử lý kỷ luật.

...............

Dựa trên điều kiện này, nếu bạn xem xét tình hình của bố bạn là phù hợp thì Tòa án có thể cho bố bạn hưởng án treo theo quy định của pháp luật.

>> Xem thêm:  Tư vấn xử lý hành vi cá cược trên mạng?

3. Tư vấn về mức XPHC đối với HV đánh bạc ?

Em có người thân vi phạm hành vi đánh bài trái phép lần đầu (1 ván ăn thua từ 10 đến 20 nghìn đồng). Trưởng Công an xã đã lập biên bản (có mức phạt là 1,5 triệu đồng) và tạm giữ xe máy của Ông em cho tới khi Ông em nộp phạt mới trả lại. Khi ông em lên nộp phạt, Trưởng CA xã đã trả lại xe máy nhưng giữ lại giấy tờ xe và hẹn 2 ngày sau lên lấy.
Qua tìm hiểu em thấy hành vi của Ông em là trái với quy định của pháp luật và đóng phạt 1,5 triệu là quyết định đúng của Trưởng CA xã nhưng biện pháp tạm giữ xe máy và giấy tờ xe theo em là không hợp lý nhưng do không am hiểu về Luật nên không biết là đúng hay sai ?
Vậy em xin nhờ quý công ty tư vấn giúp em trường hợp Công an xã giữ xe và giấy tờ xe như trên là đúng hay trái với quy định của pháp luật.
Em xin chân thành cảm cơn quý công ty! Kính chúc thành công và thịnh vượng.

Trả lời:

Theo như bạn trình bày sự việc: Người thân của bạn có hành vi đánh bài trái phép và đã bị trưởng công an xã lập biên bản (mức phạt là 1,5 triệu đồng)?

Công an xã đã tạm giữ xe máy của ông bạn?

Theo như quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính, phòng chống bạo lực gia đình:

"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

....................

Người thân của bạn có hành vi đánh bài trái phép và đã bị trưởng công an xã lập biên bản (mức phạt là 1,5 triệu đồng) --> Việc này đúng theo quy định của pháp luật (Theo điểm a) khoản 2 Điều 26 NĐ 167/2013/NĐ-CP);

Ngoài ra, người đánh bạc trái phép có thể phải chịu hình phạt bổ sung, đó là "Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính...". Trong trường hợp của bạn thì bạn không nói rõ chiếc xe đó có phải là tang vật-vật liên quan đến vụ việc, nếu chiếc xe là tang vật thì hành vi thu giữ của công an xã là đúng theo pháp luật còn nếu chiếc xe không là tang vật/phương tiện vi phạm thì việc thu giữ của công an xã là không đúng với quy định pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

>> Xem thêm:  Chơi game quy đổi từ tiền ra điểm có vi phạm pháp luật không?

4. Tư vấn quy định pháp luật về tội đánh bạc ?

Luật Minh Khuê tư vấn và giải đáp quy định của pháp luật hình sự Việt Nam về hành vi đánh bạc, gá bạc và mức xử phạt đối với tội danh trên:

Trả lời:

Câu hỏi 1: Điều kiện được giảm án.

Theoi quy định tại Bộ luật hình sự 2015 có quy định :

Điều 105. Giảm mức hình phạt đã tuyên

1. Người dưới 18 tuổi phạm tội bị phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù, nếu có tiến bộ và đã chấp hành được một phần tư thời hạn, thì được Tòa án xét giảm; riêng đối với hình phạt tù, mỗi lần có thể giảm đến 04 năm nhưng phải bảo đảm đã chấp hành ít nhất là hai phần năm mức hình phạt đã tuyên.

2. Người dưới 18 tuổi phạm tội bị phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù, nếu lập công hoặc mắc bệnh hiểm nghèo, thì được xét giảm ngay và có thể được miễn chấp hành phần hình phạt còn lại.

3. Người dưới 18 tuổi phạm tội bị phạt tiền nhưng bị lâm vào hoàn cảnh kinh tế đặc biệt khó khăn kéo dài do thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn hoặc ốm đau gây ra hoặc lập công lớn, thì theo đề nghị của Viện trưởng Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định giảm hoặc miễn việc chấp hành phần tiền phạt còn lại.

Như vậy trong trường hợp này, nếu như người nhà bạn đáp ứng được các điều kiện trên sẽ được xem xét để giảm mức án hình phạt đã tuyên của Tòa án và bạn sẽ làm đơn gửi lên Tòa án để Tòa án xem xét giảm thời hạn chấp hành hình phạt.

Câu hỏi 2: Bị chấp hành án phạt tù có bị thu hồi bằng đại học không.

Trong trường hợp này, anh bị bắt về tội đánh bạc và bị Tòa án tuyên phạt tiền 13 triệu, như vậy nếu như anh đã được nhà trưng giao được bằng rồi thì nhà trường sẽ không có quyền thu hồi bằng đại học của anh, còn vấn đề anh bị khai trừ ra khỏi đảng thì đấy là theo quy định và quy chế của Đảng viên.

Do đó, nhà trường sẽ không được ra quyết định thu hồi bằng đại học của anh hoặc hủy bằng đại học của anh vì không đúng theo quy định của pháp luật.

Câu hỏi 3: Liên quan đến bố có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không và thủ tục đòi lại xe

Trong trường hợp này, nếu như những người ở đó khai ra bố bạn có tham gia đánh bạc, tuy nhiên bố bạn đã về trước đó và sau đó những người này tại chiếu bạc bị bắt. Bố bạn sẽ phải chịu trách nhiệm đối với hành vi của mình nếu số tiền thu trên chiếu bạc là trên 2 triệu đồng, bên cạnh đó những người cùng đánh bạc có kê khai bố bạn có tham gia đánh bạc, lúc này, bố bạn có thể bị truy cứu TNNHS theo điều 321 BLHS 2015, sửa đổi bổ sung 2017

Đối với xe máy bạn cho người khác mượn và họ đã cầm cố chiếc xe này, theo quy định của luật đây là tài sản của bạn, do đó bạn có thể khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu người này trả lại xe cho bạn.

Trân trọng ./.

>> Xem thêm:  Tư vấn mở quán chơi poker tại hà nội ?

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn quy định pháp luật về lý lịch tư pháp cá nhân ?