Gia đình có hỏi cô tổ trưởng cho vay vốn ở địa phương nói là khi ra trường đi làm mà trả được hết trong năm 2016 thì ngân hàng ko tính lãi suất, nhưng hỏi lại nhân viên ngân hàng thì có tính biên lai lãi suất đã là gần 10 triệu đồng. Do vậy tôi xin được hỏi là chị nhân viên Ngân hàng nói đúng hay là cô tổ trưởng kia nói là đúng. Tôi mong sớm được giải đáp.Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự công ty Luật minh Khuê

Trả trước tiền vay Ngân hàng có tính lãi suất không ?

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự, gọi: 1900.6162

 

Nội dung trả lời

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

I. Cơ sở pháp lý

Quyết định 853/TTg ngày 3/6/2011 về điều chỉnh lãi suất cho vay ưu đãi với học sinh, sinh viên

>> Xem thêm:  Phải làm sao khi bị công ty tài chính làm phiền khi lỡ xác nhận thông tin để người khác vay tiền trả góp ?

Quyết định 872/TTg ngày 6/6/2014 thay thế quyết định 853/TTg ngày 3/6/2011

Quyết định 750/TTg ngày 1/6/2015 thay thế quyết định 872/TTg ngày 6/6/2014.

II. Nội dung tư vấn

Việc tính lãi suất, bạn căn cứ vào các quy định của pháp luật về tính lãi trong hạn cho các khoản vay của mình. Việc bạn trả hết tiền trong năm 2016 được xác định là trả tiền trong thời hạn trả nợ chứ không phải là được miễn hay không phải tính lãi suất như chị tổ trưởng kia trình bày. Để biết chính xác số tiền lãi phải trả cho ngân hàng, bạn tính lãi suất dựa trên các căn cứ sau:(các quyết định của TTCP có hiệu lực kể từ ngày kí).

Đối với số tiền vay kể từ khi bạn nhập học (khoảng tháng 8, tháng 9 năm 2011) đến ngày 5/6/2014, lãi suất là 0,65%/tháng (khoản 2 Điều 1 Quyết định 853/TTg ngày 3/6/2011)

Đối với số tiền vay mới kể từ ngày 6/6/2014 đến ngày 31/5/2015, lãi suất vay sinh viên là 0,6%/tháng (khoản 2 Điều 1 Quyết định 872/TTg ngày 6/6/2014)

Đối với số tiền vay mới kể từ ngày 1/6/2015 đến ngày trả tiền, lãi suất vay sinh viên là 0,55%/tháng (khoản 1 Điều 1 Quyết định 750/TTg ngày 1/6/2015)

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email:Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Bị đòi nợ trước thời hạn trả đã thỏa thuận trong hợp đồng vay xử lý thế nào ?

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư​ Dân sự.

 

>> Xem thêm:  Cách viết đơn khởi kiện đòi nợ theo quy định mới nhất ? Trình tự, thủ tục khởi kiện đòi nợ