Vì theo tôi biết, nếu không hưởng thì sẽ công dồn vào các năm làm tiếp theo theo qui định sửa đổi mới từ 2015.
Xin giúp giải thích vì sao không được, vì tôi nghĩ chỉ là thời gian lãnh trước hay lãnh sau.

Người hỏi: Hoàng Huy

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

Trợ cấp thất nghiệp theo quy định năm 2015?

Luật sư tư vấn trợ cấp thất nghiệp, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi, câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Việc làm năm  2013;

Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp.

>> Xem thêm:  Người lao động có thỏa thuận không đóng bảo hiểm xã hội với công ty thì bị xử phạt như thế nào?

Nội dung tư vấn: Bạn tìm được việc làm trong khi làm thủ tục xin nhận trợ cấp thất nghiệp, theo quy định tại Khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm thì người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc trường hợp tìm được việc làm được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này. Việc quy định như vậy là tạo thuận lợi cho người lao  động, khi bạn có việc làm mới là đã có khoản thu nhập để chi trả cho cuộc sống, khoản  trợ cấp đó dành lại để tránh trường hợp thời gian thất nghiệp sau này quá dài mà bạn lại không có khoản thu nhập khác thì bạn vẫn có thể có khoản tiền để chi tiêu.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG

>> Xem thêm:  Các trường hợp người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ?