2017 bạn tôi có lệnh triệu tập đi. vậy nếu trốn thì có ở tù không?.mong luật sư trả lời gắp vì còn mấy bữa nữa tới ngày rồi. cảm ơn rất nhiều

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Dân sự của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Dân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Bộ Luật hình sự 1999

2. Luật sư tư vấn:

Hành vi không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ là hành vi của người đăng ký nghĩa vụ quân sự, có lệnh gọi nhập ngũ nhưng không nhập ngũ hoặc đã đến nơi nhập ngũ lại bỏ trốn không thực hiện các thủ tục cần thiết để nhập ngũ. Hành vi nêu trên chỉ có thể coi là tội phạm khi đã bị xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án về tội này và chưa xóa án tích về hành vi này mà còn tiếp tục vi phạm

>> Xem thêm:  Bị tai nạn mắt có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Căn cứ theo khoản 1 điều 259 Bộ Luật Hình sự 1999

"Điều 259. Tội trốn tránh nghĩa vụ quân sự

1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật  về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện, đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm."

Do bạn của bạn đã bị xử phạt hành chính về việc không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ vào thời điểm trước đó và nay là tiếp tục có hành vi "trốn tránh" thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật hiện hành. Hình phạt đối với hành vi này là phạt tù cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Trốn tránh khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự 2016 có thể bị xử lý?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Nghĩa vụ quân sự. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn tranh chấp nghĩa vụ thanh toán trong hợp đồng ?