Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lí:

Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP ;

Bộ luật Dân sự 2005

Luật Đất đai 2013 

 Nội dung tư vấn:

chào anh chị, em có thắc mắc muốn hỏi a/c là giờ nếu bà ngoại em muốn nhượng quyền sở hữu nhà đất cho em thì có chuyển qua trực tiếp cho em được không hay phải thông qua bố mẹ em nữa ạ?vì em hỏi người làm ở ủy ban thì họ bảo là phải chuyển qua cho bố mẹ em trước rồi mới sang được cho em ạ.em cám ơn a/c.

Bộ luật Dân sự 2005 quy định:

Điều 164. Quyền sở hữu

Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật.

>> Xem thêm:  Cách tính tiền thuế sử đất hàng năm đối với đất ở được xác định như thế nào ?

Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có đủ ba quyền là quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt tài sản.

Như vậy, bà ngoại bạn có toàn quyền sở hữu đối với quyền sử dụng miếng đất đó, vì vậy có quyền tự do định đoạt tài sản của mình mà không phụ thuộc vào ý chí của người khác. Bà ngoại bạn có thể chuyển quyền trực tiếp cho bạn nếu đủ các điều kiện chuyển quyền như bình thường. Bạn cần hỏi lại rõ lý do những người ở UBND bảo phải chuyển qua bố mẹ trước rồi mới chuyển qua bạn. Có thể có sự nhầm lẫn nào đó.

Ngoại e có 5 người con. Đất ngoại cho mẹ e ở đã hơn 10 năm nhưng ngoại vẫn đứng tên. Ngoại mất đã 10 năm rgiờ mẹ e muốn chuyển tên qua cho mẹ e để tiện xây sửa. Nếu các anh em của mẹ e đều đồng ý thì thủ tục pháp lý cần những gì ạ

Tất cả những người có quyền thừa kế đối với mảnh đất trên cần tham gia thỏa thuận trong Biên bản phân chia thừa kế (mẫu). Biên bản này cần được công chứng để bảo đảm giá trị pháp lý. Sau đó mẹ bạn bổ sung biên bản này vào các nội dung cần thiết của hồ sơ xin cấp GCNQSDĐ và nộp tại VP ĐK đất đai.

Em có mảnh nông nghiệp khoảng 1ha. giờ em muốn chuyển sang làm trang trại chăn nuôi heo trên mảnh đất đó. Vậy em phải làm những thủ tục gì? và làm như thế nào ạ!

Trường hợp của gia đình bạn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang đất làm trang trại sẽ không phải xin phép cơ quan có thẩm quyền

Căn cứ Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP của Chính phủ. 

“Điều 11. Đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động, bao gồm:

a) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép;"

Thủ tục chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất trang trại gồm có:

- Người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ, gồm có:

>> Xem thêm:  Hạn mức thửa đất nông nghiệp ?

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK ban hành kèm Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT;

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).

- Trình tự, thủ tục đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền như sau:

+ Người sử dụng đất nộp hồ sơ tại nơi tiếp nhận hồ sơ quy định tại các Khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 60 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP;

+ Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; xác minh thực địa trong trường hợp cần thiết; xác nhận vào Đơn đăng ký; xác nhận mục đích sử dụng đất vào Giấy chứng nhận; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai (nếu có); trao Giấy chứng nhận cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đổi với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã

nhờ anh,chị tư vấn giúp mình gia đình mình có mấy xuất đất nhưng đứng tên anh trai vậy giờ mình muốn chuyển SỔ ĐỎ sang tên minh,thì thủ tục,và chi phí như thế nào ạ mong công ty tư vấn sớm ạ cám ơn

Thủ tục sang tên toàn bộ sổ đỏ (đối với chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng) áp dụng chung cho cả đất thổ cư và nhà chung cư cao tầng được thực hiện như sau:

1. Thẩm quyền giải quyết: UBND Quận/huyện nơi có nhà đất

2. Đối tượng thực hiện: Cá nhân, hộ gia đình

3. Cách thức thực hiện:

* Lưu ý: Hồ sơ của bước trước làm cơ sở để thực hiện các bước sau và được bổ sung theo từng bước như sau:

>> Xem thêm:  Tư vấn về hạn sử dụng và thừa kế đất nông nghiệp ?

Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng

(*Lưu ý: Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định của nhà nước)

Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất)

Thành phần hồ sơ gồm:

1. Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản do bên mua ký)

2. Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02 bản do bên bán ký. Riêng trường hợp cho tặng 04 bản).

3. Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản chính)

4. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

5. CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên mua và bên bán (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

6. Đối với trường hợp cho tặng, thừa kế phải có giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Bước 3: Kê khai sang tên (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất)

Thành phần hồ sơ gồm:

1. Đơn đề nghị đăng ký biến động (01 bản do bên bán ký); Trong trường hợp có thoả thuận trong hợp đồng về việc bên mua thực hiện thủ tục hành chính thì bên mua có thể ký thay.

2. Hợp đồng chuyển nhượng; hợp đồng tặng cho; hoặc văn bản thỏa thuận phân chia di sản; văn bản khai nhận di sản;

3. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc)

4. Giấy nộp tiền vào nhân sách nhà nước (bản gốc)

5. Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng.

* Thời hạn sang tên: 15 ngày

* Lệ phí sang tên gồm:

– Lệ phí địa chính: 15.000 đồng/trường hợp;

– Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);

Dạ thưa luật syw, em muốn hỏi một câu là: Ở nước ngoài, việc lấn chiếm đất đai được xử lý như thế nào ạ? Em mong có câu trả lời từ luật sư sớm nhất có thể ạ!!! Em xin cám ơn

Việc lấn chiếm đất đai ở nước nào thì về nguyên tắc được giải quyết theo pháp luật đất đai nước đó. Hiện nay trên thế giới có hơn 200 quốc gia và hầu hết các quốc gia đều có pháp luật về đất đai riêng. Vì bạn không cung cấp rõ thông tin cụ thể bạn muốn tìm hiểu về nước nào nên chúng tôi chưa thể cung cấp giải đáp cụ thể cho bạn được.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật Đất đai - Công ty Luật Minh Khuê.