Có giá trị pháp lý không? Toà nhìn thấy mục 5 (giấy xác nhận tập huấn an toàn thực phẩm) còn thiếu nên bác đơn khởi kiện, chúng tôi nghĩ rằng: Cán bộ đã tiếp nhận hồ sơ, đồng thời nhận đơn xin tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm, thì làm sao toà căn cứ vào giấy biên nhận được thiết lập vào ngày 12/10/2012 để bác đơn khởi kiện của chúng tôi được, toà phải căn cứ vào giấy biên có ngày được thiết lập sau ngày 12/10/2012 mới đúng (nếu giấy biên nhận có đủ giá trị pháp lý). Vì chúng tôi đã nộp đơn xin tập huấn an toàn thực phẩm. 

2/ Toà sơ thẩm căn cứ về quyết định 2513 của Ủy ban nhân dân tỉnh Đắc Lắc (không cho các cơ sở chế biến thực phẩm trong khu dân cư), vấn đề là chúng tôi từ ngày nộp hồ sơ (12/10/2012) đến ngày 12/10/2015 Sở NN & PTNT đúng 3 năm sau, mới thông báo bằng văn bản (1682/SNN) cho chúng tôi biết quyết định 2513 , như vậy giá trị giấy chứng nhận cơ sở an toàn thực phẩm cũng hết hiệu lực ( giá trị giấy chứng nhận là 3 năm). Nếu tính đến ngày toà xử là 3 năm 5 tháng, như vậy việc căn cứ quyết định 2513 có đúng luật không? 

Tôi xin chân thành cảm ơn. Rất mong sư tư vấn của Quý công ty Minh Khuê!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến,gọi: 1900.6162

Nội dung trả lời

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn như sau: 

1. Cơ sở pháp lý:

Luật vệ sinh an toàn thực phẩm năm 2010

Thông tư 26/TT-BYT Quy định cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm; nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai; dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất, Tòa sơ thẩm bác đơn khởi kiện của công ty bạn do trong hồ sơ khởi kiện công ty bạn thiếu giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm, nhưng công ty bạn chỉ nộp bổ sung Giấy xác nhận tập huấn kiến thức an toàn vệ sinh thực phẩm cùng kèm theo bộ hồ sơ là một đơn xin tập huấn kiến thức an toàn thực phẩm.

Để được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm, công ty bạn phải chuẩn bị hồ sơ gồm các giấy tờ sau, căn cứ Điều 3 Thông tư 26/TT-BYT Quy định cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm; nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai; dụng cụ, vật liệu bao gói, chứa đựng thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế quy định:

"Hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận được đóng thành 01 quyển, gồm các giấy tờ sau:

1. Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm (theo Mẫu 1 được ban hành kèm theo Thông tư này).

2. Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm (bản sao có xác nhận của cơ sở).

3. Bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ bảo đảm điều kiện an toàn thực phẩm (có xác nhận của cơ sở), bao gồm:

a) Bản vẽ sơ đồ thiết kế mặt bằng của cơ sở và khu vực xung quanh;

b) Sơ đồ quy trình sản xuất thực phẩm hoặc quy trình bảo quản, phân phối sản phẩm và bản thuyết minh về cơ sở vật chất, trang thiết bị, dụng cụ của cơ sở.

4. Giấy xác nhận tập huấn kiến thức về an toàn thực phẩm của chủ cơ sở và người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm:

a) Đối với cơ sở dưới 30 người: Nộp bản sao giấy xác nhận (có xác nhận của cơ sở);

b) Đối với cơ sở từ 30 người trở lên: Nộp danh sách đã được tập huấn (có xác nhận của cơ sở).

5. Giấy xác nhận đủ sức khoẻ chủ cơ sở và của người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm; phiếu báo kết quả cấy phân âm tính mầm bệnh gây bệnh đường ruột (tả, lỵ trực khuẩn và thương hàn) của người trực tiếp sản xuất thực phẩm đối với những vùng có dịch bệnh tiêu chảy đang lưu hành theo công bố của Bộ Y tế:

a) Đối với cơ sở dưới 30 người: Nộp bản sao giấy xác nhận (Có xác nhận của cơ sở);

b) Đối với cơ sở từ 30 người trở lên: Nộp danh sách kết quả khám sức khoẻ, xét nghiệm phân của chủ cơ sở và của người tham gia trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm (Có xác nhận của cơ sở)."

Thẩm quyển cấp giấy chứng nhận quy định tại Điều 4 Thông tư này:

"1. Cục An toàn thực phẩm cấp Giấy chứng nhận cho:

Cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm trừ các cơ sở sản xuất, kinh doanh nhỏ lẻ; các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm khác khi có nhu cầu đặc biệt (yêu cầu của nước nhập khẩu sản phẩm của cơ sở).

2. Chi Cục An toàn vệ sinh thực phẩm của tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cấp Giấy chứng nhận cho:

a) Cơ sở sản xuất, kinh doanh nước khoáng thiên nhiên, nước uống đóng chai, bao bì, dụng cụ tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của ngành y tế trên địa bàn;

b) Cơ sở nhỏ lẻ sản xuất thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm.

d) Cơ sở nhỏ lẻ kinh doanh thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm có yêu cầu bảo quản sản phẩm đặc biệt."

Thứ hai, Theo như bạn trình bày, Ủy ban nhân dân tỉnh Đắc Lắc ra quyết định 2513 về việc không cho các cơ sở chế biến thực phẩm trong khu dân cư năm 2013, do đó, việc tòa căn cứ vào quyết định 2513 trên là hoàn toàn đúng luật, về việc công ty bạn đến năm 2015 mới được Sở NN & PTNT thông báo bằng văn bản cho công ty được biết thì bạn có thể kiến nghị thông báo này của Sở với tòa để tòa xem xét. Do bạn không nêu rõ công ty bạn đang khởi kiện về vấn đề gì, còn về thời hạn có hiệu lực của Giấy chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm thì Tại Điều 37 Luật vệ sinh an toàn thực phẩm năm 2010 quy định:

"Điều 37. Thời hạn hiệu lực của Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm:

1. Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm có hiệu lực trong thời gian 03 năm.

2. Trước 06 tháng tính đến ngày Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm hết hạn, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải nộp hồ sơ xin cấp lại Giấy chứng nhận trong trường hợp tiếp tục sản xuất, kinh doanh. Hồ sơ, trình tự, thủ tục cấp lại được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Luật này."

Theo đó, trước 6 tháng giấy vệ sinh an toàn thực phẩm của công ty bạn hết hạn, công ty bạn phải nộp hồ sơ để xin cấp lại theo quy định của pháp luật.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Emailđể nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!                                  

Trân trọng./.                                  

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT.