Tôi làm chứng minh thư năm 1998. số chứng mình thư là 164084963. Tôi mới bị mất chứng minh thư. Khi đi làm lại CMT thì phát hiện số CMT của t bị sai số. Số 164084963 là số người khác. Số đúng của t là 164981969. Vì mất CMT cũ nên giờ mọi giấy tờ của t liên quan đến số cũ chưa giải quyết được như sổ bảo hiểm... Tôi muốn xin giấy xác nhận của xã là do sơ xuất là nhầm nhưng xã ko chứng thực chuyển huyên, huyện lại chuyển lên tỉnh. Và tỉnh cũng ko chứng thực cho t. Tôi muốn hỏi giờ t phải làm sao?

Xin luật sư cho tôi câu giải đáp ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi:  thuyninh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê

 Làm lại chứng minh thư ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự:  1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau;

Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 05/1999/NĐ-CP về chứng minh nhân dân.

Nội dung phân tích:

Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định:

"Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại."

Theo như bạn trình bày thì cơ quan có thẩm quyền đã làm sai số chứng minh thư của bạn, trong trường trường hợp này bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu đổi lại chứng minh thư.

Nếu cơ quan có thẩm quyền không đổi lại chứng minh thư cho bạn, bạn có thể làm đơn khiếu nại hoặc tố cáo hành vi của họ theo quy định tại điều 12 Nghị định 05/1999/NĐ-CP:

"Điều 12. Khiếu nại, tố cáo

Công dân, tổ chức có quyền khiếu nại, tố cáo cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm các quy định của pháp luật về việc cấp, quản lý và sử dụng Chứng minh nhân dân.

Các cơ quan, cá nhân có thẩm quyền khi nhận được khiếu nại, tố cáo phải có trách nhiệm giải quyết theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự