Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê

27 tuổi có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

Luật nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Hiện tại là năm 2015, luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 vẫn chưa có hiệu lực do đó luật áp dụng ở đây sẽ là luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005.

Khoản 1 Điều 1 Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005 quy định:

"Điều 1

Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật nghĩa vụ quân sự:

1. Điều 12 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”."

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn sinh ngày 26/10/1990, ngày mà bạn hết 25 tuổi sẽ là ngày 26/10/2016 như vậy, do đó theo quy định pháp luật trên thì bạn vẫn phải đi nghĩa vụ quân sự.

Điều 30 luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ
Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."
Như vậy, nếu như bạn đang được học đại học, cao đẳng mà được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì bạn sẽ được gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.
Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:
Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.