Vậy nếu vợ tôi qua đời thì tôi và các con tôi có được hưởng ngôi nhà đó không?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi:  binhminh

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê

Ai được hưởng di sản ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi:1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục hỏi đáp của công ty, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, tài sản này được mẹ vợ tặng cho chung một căn hộ. Mặc dù tài sản này chỉ đứng tên vợ bạn, tuy nhiên theo quy định tại điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì tàn sản này vẫn được xác định là tài sản chung của hai vợ chồng:  "Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung."

Nếu vợ bạn qua đời, vấn đề thừa kế di sản sẽ được thực hiện như sau:

- Nếu vợ bạn để lại di chúc thì di sản được chia theo nội dung di chúc

- Nếu vợ bạn không để lại di chúc thì di sản được chia theo quy định của pháp luật, cụ thể theo quy định sau:

Điều 676 Bộ luật dân sự 2005

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật  

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự