Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sựcủa công ty Luật Minh Khuê.

Anh học phòng cháy chữa cháy, em có phải đi nghĩa vụ quân sự không?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 38/2007/NĐ-CP về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình

Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt nam năm 1999

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ khoản 4 Điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP:

"Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

...
4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ..."

Căn cứ khoản 1 Luật sỹ quan quân đội nhân dân Việt Nam năm 1999:

Điều 5. Nguồn bổ sung sĩ quan tại ngũ

Những người sau đây được tuyển chọn bổ sung cho đội ngũ sĩ quan tại ngũ:

1. Hạ sĩ quan, binh sĩ tốt nghiệp các trường đào tạo sĩ quan hoặc các trường đại học ngoài quân đội;

Như vậy hiện nay anh bạn đang là sinh viên trong trường quân đội thì chưa được coi là hạ sỹ quan, binh sỹ phục vụ tại ngũ nên trường hợp này bạn không được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về việc khám sức khỏe để đi nghĩa vụ quân sự ?

Tư vấn về việc bị địa phương gọi về khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự ?

Bị bệnh Gout có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.