Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật MINH KHUÊ.

Bị lừa mua hàng trên mạng, có khởi kiện được không?

 Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

2. Luật sư tư vấn:

Hiện nay dựa bạn và bên bán có giao dịch dân sự đó là mua bán.

Để yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp bạn cần chứng minh được giữa bạn và bên bán có hợp đồng mua bán chứng minh được sản phẩm bạn mua là sản phẩm khác do với hàng được giao. Vì là mua hàng trên mạng nên việc chứng minh tương đối khó. Thế nhưng nếu muốn khởi kiện bạn có nghĩa vụ chứng minh cho việc giao dịch mua bán này là có căn cứ. Bộ luật dân sự 2005:

"Điều 428. Hợp đồng mua bán tài sản

Hợp đồng mua bán tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên bán có nghĩa vụ giao tài sản cho bên mua và nhận tiền, còn bên mua có nghĩa vụ nhận tài sản và trả tiền cho bên bán."

Theo quy định bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009:

"Điều 162. Tội lừa dối khách hàng

1. Người nào trong việc mua, bán mà cân, đong, đo, đếm, tính gian, đánh tráo loại hàng hoặc dùng thủ đoạn gian dối khác gây thiệt hại nghiêm trọng cho khách hàng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội nhiều lần hoặc thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng."

 Bạn gửi đơn tại cơ quan công an nơi phát hiện hành vi phạm tội. Bạn cần biết được thông tin của người bán.

Tham khảo bài viết liên quan:

Có thể hủy hợp đồng mua bán thỏa thuận miệng được không ?

Tội lừa dối khách hàng theo quy định của luật hình sự

Tội lừa dối khách hàng và tội sản xuất, buôn bán hàng giả giống và khác nhau như thế nào ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật dân sự.