Xin cảm ơn luật sư.

Người gửi: L.S.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Bị phạt do chuyển hướng không tín hiệu đèn như vậy là đúng hay sai ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 19006162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật giao thông đường bộ năm 2008

Nghị định 171/2013/NĐ-CP của chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Nội dung phân tích:

Khoản 1 Điều 15 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

"Điều 15. Chuyển hướng xe

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ..."

Nếu vi phạm, không có tín hiệu báo hướng rẽ, thì bạn sẽ phải chịu hình thức xử lý là phạt tiền từ 300,000 đồng đến 400,000 đồng theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 5 Nghị định 171/2013/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì bạn đi thẳng nên không phải tuân thủ theo quy định này mà khi đó, bạn chỉ cần đi đúng làn đường, tuân theo đèn tín hiệu và biển báo cùng các quy định về nhường đường.

Việc đi thẳng phải báo trước bằng đèn tín hiệu khẩn cấp là suy diễn và không có cơ sở pháp luật. Phạt bạn trong trường hợp này là không có căn cứ. Đèn tín hiệu khẩn cấp chỉ được sử dụng trong các trường hợp khẩn cấp, theo đúng như tên gọi của nó, ví dụ như báo hỏng để xe sau có thể tránh kịp thời theo khoản 3 Điều 26 Luật giao thông đường bộ năm 2008. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất mong sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.