Người gửi: L.K

Câu trả lời được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Bị phạt hành chính vì ghi lô đề ?

Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật dân sự: 1900 6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng công ty luật Minh Khuê, về thắc mặc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp và tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

- Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lính vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội... 

- Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009. 

Nội dung tư vấn:

Về việc xử phạt vi phạm hành chính với hàng vi ghi lô đề, tùy theo tình hình thực tế và tính chất của từng vụ việc mà mức xử lý sẽ khác nhau. Do bạn không cung cấp cụ thể các thông tin nên chúng tôi chưa thể tư vấn rõ cho bạn về vấn đề mực phạt, Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định về vấn đề này như sau:
"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
...
d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

...

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:
a) Làm chủ lô, đề;
b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;
c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;
...

6. Hình thức xử phạt bổ sung:
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này."

Vì vậy mà số tiền mặt 2 triệu và số tiền trong bảng 4 triệu có tại hiện trường sẽ do các cơ quan chức năng tịch thu và chờ xử lý theo đúng quy định của pháp luật.

Mặt khác, nếu hành vi của người này đủ để cấu thành tội đánh bạc và gá bạc thì sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Bộ luật hình sự 2009 như sau:

"Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

A) Có tính chất chuyên nghiệp;

B) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

C) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                       

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật dân sự.