Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật Minh Khuê.

Bị viêm gan B có phải đi thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2005; 

Thông tư 167/2010/TT-BQP về việc tuyển chọn và gọi quân nhập ngũ hàng năm 

Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP của Bộ Quốc phòng-Bộ Y tế : Hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào khoản 6 điều 1 của luật nghĩa vụ quân sự 2005 có quy định : 

“6. Điều 29 được sửa đổi, bổ sung như sau:

1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;”

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo tại mục 77 (Bệnh gan) Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư số 36/TTLT-BYT-BQP ngày 17/ 10/2011 của liên Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự, cụ thể:

Bệnh gan:

Loại bệnh 

 

- Viêm gan cấp

5T

- Viêm gan cấp đã lành trên 12 tháng, sức khỏe hồi phục tốt

3

- Viêm gan cấp đã lành trên 12 tháng nhưng hồi phục chưa tốt, thử HBsAg (+)

5

- Người lành mang vi rút viêm gan B hoặc C

3

- Viêm gan mạn tính thể tồn tại

4

- Viêm gan mạn tính thể hoạt động

6

- Ung thư gan nguyên phát hoặc thứ phát

6

- Sán lá gan

4T

- Gan to chưa xác định được nguyên nhân

5T

- Hội chứng vàng da chưa rõ nguyên nhân

5T

- Xơ gan giai đoạn còn bù

5

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Căn cứ vào các quy định trên nếu sức khỏe của bạn ở loại 1, 2, 3 thì bạn sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự, còn nếu như sức khỏe của  bạn mà thuộc loại 4, 5, 6 thì có thể sẽ không phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Tại Khoản 3 Điều 4 thông tư 167/2010/TT-BPQ Thông tư của Bộ quốc phòng về việc quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm có quy định như sau:

“3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định của liên Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.”

Tham khảo bài viết liên quan:

Khám sức khỏe đi nghĩa vụ quân sự?

Cận 2 phẩy có đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự không ?

Các điều kiện để được thực hiện nghĩa vụ quân sự

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.