Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục pháp luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Cha bị liệt toàn thân, mẹ về hưu, con trai có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 167/2010/TT-BQP Về việc quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm 

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 3, điều 4, thông tư 167/2010/TT-BQP quy định như sau:

"3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo tiêu chuẩn sức khỏe quy định của liên Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Các đơn vị quy định tại điểm c khoản 2 Điều 4 Thông tư này thực hiện các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ, các tiêu chuẩn khác về sức khỏe thực hiện theo tiêu chuẩn chung.

c) Những công dân mắt tật khúc xạ về mắt (cận thị, viễn thị), nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS, không gọi nhập ngũ vào Quân đội.".

Theo như thông tin bạn trình bày thì bạn bị cận thị, loạn thị do đó bạn không thuộc đối tượng gọi nhập ngũ vào quân đội.

Tham khảo bài viết liên quan:

1.Bị cận thị nặng có được hoãn gọi nhập ngũ không ?

2. Cận 7 độ và bị hen suyễn có được miễn nghĩa vụ quân sự ? 

3. Cha bị liệt toàn thân, mẹ về hưu, con trai có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật dân sự.