Nhưng em bị cận khoảng 5 độ, em có được đi nghĩa vụ hay không (nếu không, thì em phải làm thế nào để được đi nghĩa vụ, được cống hiến cho đất nước). Anh/chị tư vấn cho em biết hơn ạ!!!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Cận 5D có được tham gia nghĩa vụ quân sư ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP của Bộ Quốc phòng-Bộ Y tế : Hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Bảng 2 tiêu chuẩn phân loại theo bệnh tật về các bệnh về mắt:

"1. Các bệnh về mắt

TT

BỆNH TẬT

PHÂN LOẠI

1

Thị lực:

 
 

Thị lực mắt phải                  Tổng thị lực 2 mắt

 
 

10/10                                       19/10

1

 

10/10                                       18/10

2

 

9/10                                         17/10

3

 

8/10                                         16/10

4

 

6,7/10                                  13/10 -15/10

5

 

1, 2, 3, 4, 5/10                       6/10 -12/10

6

2

Cận thị:

 
 

- Cận thị dưới -1,5 D

2

 

- Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D

3

 

- Cận thị từ - 3 D đến dưới - 4 D

4

 

- Cận thị từ - 4 D đến dưới - 5 D

5

 

- Cận thị từ - 5 D trở lên

6

Điều 9 Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP về việc phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự"

Theo thông tin nếu bạn cung cấp thì bạn bị cận dưới 5D nên thuộc loại sức khỏe loại 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên. Nếu cận từ 5D trở lên thì bạn thuộc sức khỏe loại 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự. Như vậy, trường hợp của bạn sẽ không phải đi thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, để biết thông tin chính xác bạn nên liên lạc với phía ban chỉ huy quân sự để được rõ hơn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Quy định về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự.