Chào Luật Minh Khuê! Tôi có thai ngoài ý muốn và không hay biết mình mang thai. Trên đường tôi đi làm tôi bị ra rất nhiều máu (băng huyết) nên chồng tôi có đưa tôi đến phòng khám đa khoa của phường gần nhất cấp cứu ngay vì tôi ra rất nhiều máu và có hiện tượng lả. Thẻ BHYT của tôi đăng kí khám ở Bệnh viện sản nhi tỉnh. Sau khi truyền nước và khám sơ qua cho tôi nhưng bác sĩ không chuẩn đoán được nguyên nhân chảy máu và máu vẫn chảy nên có gọi xe cứu thương chuyển tôi về đúng nơi tôi đăng kí khám chữa bệnh. Bác sĩ ở phòng khám đa khoa phường có nói là tôi khám không đúng tuyến nên không được hưởng bảo hiểm và phải thanh toán tiền khám bệnh, tiền truyền và tiền xe cứu thương đưa tôi đến bệnh viện. Vậy tôi muốn hỏi trường hợp của tôi có được gọi là trường hợp cấp cứu không? Phòng khám giải quyết chế độ bảo hiểm như vậy có đúng không và tôi phải thanh toán 100% tiền xe cứu thương có đúng hay không? Mong nhận được câu trả lời của luật sư nhanh nhất. Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900 6162

 

 

 

Trả lời: 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

 1. Cơ sở pháp lý

Luật bảo hiểm y tế năm 2014

Thông tư 40/2015/TT-BYT đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu chuyển tuyến

2. Nội dung tư vấn

Vì bạn không cung cấp thông tin về thời gian bạn bị băng huyết và phải cấp cứu nên chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn theo luật hiện hành năm 2016 (tức từ 1/1/2016)

- Trường hợp cấp cứu được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế:

Trên đường bạn đi làm thì bị băng huyết nên chồng bạn có đưa bạn đến phòng khám đa khoa của phường gần nhất cấp cứu ngay vì bạn ra rất nhiều máu và có hiện tượng lả nên trường hợp của bạn được xác định là trường hợp cấp cứu.

Theo quy định tại Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT của Bộ Y tế quy định  việc đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 có 6 trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế gồm:

"Điều 11. Các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người có thẻ bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh.

2. Người có thẻ bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã chuyển tuyến đến bệnh viện huyện, bao gồm cả các bệnh viện huyện đã được xếp hạng I, hạng II và bệnh viện y học cổ truyền tỉnh (trong trường hợp bệnh viện huyện không có khoa y học cổ truyền).

3. Người có thẻ bảo hiểm y tế được bệnh viện tuyến huyện, bao gồm cả bệnh viện đã được xếp hạng I, hạng II và bệnh viện đa khoa, bệnh viện chuyên khoa, viện chuyên khoa, trung tâm chuyên khoa tuyến tỉnh chuyển tuyến đến trung tâm chuyên khoa tuyến tỉnh hoặc bệnh viện đa khoa, bệnh viện chuyên khoa, viện chuyên khoa tuyến tỉnh cùng hạng hoặc hạng thấp hơn.

4. Trường hợp cấp cứu:

a) Người bệnh được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào. Bác sĩ hoặc y sĩ tiếp nhận người bệnh đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu và ghi vào hồ sơ, bệnh án.

b) Sau giai đoạn điều trị cấp cứu, người bệnh được chuyển vào điều trị nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã tiếp nhận cấp cứu người bệnh hoặc được chuyển đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để tiếp tục điều trị theo yêu cầu chuyên môn hoặc được chuyển về nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu sau khi đã điều trị ổn định.

5. Trường hợp người bệnh được chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh có bệnh khác kèm theo, bệnh được phát hiện hoặc phát sinh ngoài bệnh đãghi trên giấy chuyển tuyến, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi tiếp nhận người bệnh thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh đối với các bệnh đó trong phạm vi chuyên môn.

6. Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế đi công tác, học tập, làm việc lưu động hoặc tạm trú dưới 12 tháng tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa phương đó tương đương với tuyến của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp địa phương đó không có cơ sở y tế tương đương thì người tham gia bảo hiểm y tế được lựa chọn cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác có tổ chức khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu."

Theo quy định trên, cụ thể là quy định tại Khoản 4 Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT thì trường hợp cấp cứu là một trong các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế. Do đó dựa vào thông tin bạn cung cấp thì bạn có thai ngoài ý muốn và không hay biết mình mang thai. Trên đường bạn đi làm thì bị băng huyết nên chồng bạn có đưa bạn đến phòng khám đa khoa của phường gần nhất cấp cứu ngay vì bạn ra rất nhiều máu và có hiện tượng lả. Sau khi truyền nước và khám sơ qua cho bạn nhưng bác sĩ không chuẩn đoán được nguyên nhân chảy máu và máu vẫn chảy nên có gọi xe cứu thương chuyển bạn về đúng nơi bạn đăng kí khám chữa bệnh. Bác sĩ ở phòng khám đa khoa phường có nói là bạn khám không đúng tuyến (vì Thẻ BHYT của bạn đăng kí khám ở Bệnh viện sản nhi tỉnh) nên không được hưởng bảo hiểm và phải thanh toán tiền khám bệnh, tiền truyền và tiền xe cứu thương đưa tôi đến bệnh viện. Như vậy việc làm của bác sĩ ở phòng khám đa khoa phường là không đúng theo quy định tại Khoản 4 Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT. Do đó Phòng khám giải quyết chế độ bảo hiểm như vậy là không đúng.

- Thanh toán tiền xe cứu thương:

Về hỗ trợ chi phí vận chuyển bệnh nhân, theo Điều 21 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 người tham gia BHYT được Quỹ BHYT chi trả chi phí

"Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật;

2. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.”

Theo đó, các đối tượng được hỗ trợ chi phí vận chuyển bệnh nhân bao gồm:

- Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

-  Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

- Trẻ em dưới 6 tuổi;

- Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

- Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

- Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ;

Như vậy, vì bạn không thuộc các đối tượng được hỗ trợ chi phí vận chuyển nên bạn không được hưởng chi phí vận chuyển về Bệnh viện sản nhi tỉnh (nơi bạn đăng kí khám chữa bệnh). Do đó bạn phải thanh toán 100% tiền xe cứu thương là đúng.

 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận tư vấn luật Dân sự