Em tôi hiện sống và làm việc tại TP. HCM, vì công việc phải đi làm suốt ngày nên không có nhiều thời gian để đi lên – xuống TP.HCM - Tiền Giang nhiều lần. Vậy em tôi phải làm thế nào để có thể cắt khẩu cả hai mẹ con khi bên chồng không đồng ý cho cắt và có thể nhờ người khác (ví dụ: văn phòng luật sư) làm thủ tục giúp được không? Cần những giấy tờ gì? Hay có thể gửi giấy tờ qua đường bưu điện xuống địa phương nhờ giúp đỡ cắt hộ khẩu được không? Mong nhận được sự hỗ trợ của Quý văn phòng. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe và thành công

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụcTư vấn luật dân sựcủa công ty Luật Minh Khuê.

 

Cắt hộ khẩu như thế nào?

Luật sư tư vấn luật dân sự: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật Cư trú số 81/2006/QH11 của Quốc hội​;

Thông tư 35/2014/TT - BCA "Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú".

Nội dung trả lời:

Về vấn đề tách sổ hộ khẩu, Căn cứ theo Điều 27 Luật cư trú năm 2006 quy định:

Điều 27. Tách sổ  hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

Trong khi đó khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật cư trú năm 2006 có quy định 

Điều 25. Sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình

3. Ng­ười không thuộc trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này và đ­ược chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cấp cho hộ gia đình thì đ­ược nhập chung vào sổ hộ khẩu đó.

Điều 26. Sổ hộ khẩu cấp cho cá nhân

2. Người không thuộc đối tượng quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều 25 nếu có đủ điều kiện quy định tại Điều 19 và Điều 20 của Luật này và được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu cấp cho cá nhân thì được nhập chung vào sổ hộ khẩu đó.

Điều 19. Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh

Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

Như vậy, em gái của bạn đã nhập hộ khẩu thường trú tại TP. Hồ Chí Minh theo khoản 2, điểm a, Điều 20 của Luật cư trú năm 2006 là vợ về ở với chồng, vì vậy theo Điều 27, em gái bạn cần được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản. Tuy nhiên điều 27 của Luật cư trú năm 2006 chỉ đề cập đến trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu, còn theo yêu cầu của bạn thì hai mẹ con em gái bạn tách chuyển về địa chỉ khác nên không có quy định bắt buộc phải có ý kiến của chủ hộ khẩu cũ bạn nhé!

Trước tiên, em gái bạn cần thực hiện thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú (có thể tại T.P. Hồ Chí Minh nơi em gái bạn đang làm việc hoặc tại địa phương mà bố mẹ bạn đang sinh sống) theo quy định tại Điều 21 của Luật cư trú năm 2006;

Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ  đăng ký thường trú tại cơ  quan công an sau đây:
a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;
b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:
a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.
3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Sau khi thực hiện xong thủ tục này, em gái bạn có thể tiến hành xóa đăng ký thường trú tại nơi ở cũ theo quy định tại điểm đ Khoản 1 Điều 22 của Luật cư trú: "Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ”.
Theo đó, thủ tục xóa hộ khẩu thường trú sẽ được thực hiện theo quy định tại thông tư số 35/2014/TT-BCA Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật Cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 quy định chi tiết một số đều và biện pháp thi hành luật cư trú

"3. Thủ tục xóa hộ khẩu thường trú 

a) Đối với các xã, thị trấn thuộc huyện thuộc tỉnh

- Trong thời hạn 05 (năm) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo đã đăng ký thường trú của cơ quan đăng ký cư trú nơi công dân chuyển đến, phải thông báo cho người bị xóa đăng ký thường trú hoặc đại diện hộ gia đình mang sổ hộ khẩu đến làm thủ tục xóa tên trong sổ đăng ký thường trú, xóa tên trong sổ hộ khẩu (đối với trường hợp không chuyển cả hộ), thông báo việc đã xóa đăng ký thường trú cho Công an huyện;

- Trong thời hạn 05 (năm) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo việc xóa đăng ký thường trú của Công an xã, thị trấn; Công an huyện phải chuyển hồ sơ đăng ký thường trú cho Công an cùng cấp nơi công dân chuyển đến và thông báo cho tàng thư căn cước công dân;

b) Đối với các huyện, quận, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh

Trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo đã đăng ký thường trú của cơ quan đăng ký cư trú nơi công dân chuyển đến, phải thông báo cho người bị xóa đăng ký thường trú hoặc đại diện hộ gia đình mang sổ hộ khẩu đến làm thủ tục xóa tên trong sổ đăng ký thường trú, xóa tên trong sổ hộ khẩu (đối với trường hợp không chuyển cả hộ), thông báo việc đã xóa đăng ký thường trú cho tàng thư căn cước công dân và Công an xã, phường, thị trấn; đồng thời, phải chuyển hồ sơ đăng ký thường trú cho Công an cùng cấp nơi công dân chuyển đến.

4. Quá thời hạn 60 (sáu mươi) ngày, kể từ ngày có người thuộc diện xóa đăng ký thường trú mà đại diện hộ gia đình không làm thủ tục xóa đăng ký thường trú theo quy định thì Công an xã, phường, thị trấn nơi có người thuộc diện xóa đăng ký thường trú lập biên bản, yêu cầu hộ gia đình làm thủ tục xóa đăng ký thường trú. Sau thời hạn 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày lập biên bản, nếu đại diện hộ gia đình không làm thủ tục xóa đăng ký thường trú thì Công an xã, thị trấn thuộc huyện thuộc tỉnh, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh, Công an quận, huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương tiến hành xóa đăng ký thường trú"

Trong trường hợp của em gái bạn, để tách hộ khẩu thì có thể thực hiện thủ tục đăng ký thường trú tại nơi ở mới và thủ tục xóa đăng ký thường trú tại nơi ở mới. Vì vậy, không cần chuyển giấy tờ xuống địa phương cũ. 

Trong trường hợp em gái bạn có thể ủy quyền cho người đại diện thực hiện thủ tục bạn mong muốn để tách sổ hộ khẩu nếu việc lập ủy quyền đó được thực hiện một cách hợp pháp và được cơ quan chức năng chấp nhận nội dung ghi trên giấy ủy quyền bạn nhé!

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Nếu bạn còn điều gì thắc mắc hãy liên hệ tới tổng đài của chúng tôi theo số 1900.6162 để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Pháp luật Dân sự.