Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp nghĩa vụ quân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Cha bị liệt toàn thân, mẹ về hưu, con trai có được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý

Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11 

Nội dung phân tích

Khoản 1 Điều 29 Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự ngày 14/06/2005 quy định các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ trong thời bình bao gồm:

“a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ”.

Căn cứ theo quy định của pháp luật và những thông tin bạn trình bày thì cha bạn bị tai biến mạch máu não, mẹ bạn về hưu và bạn là con trai duy nhất trong nhà, nếu bạn chứng minh được mẹ bạn không còn khả năng lao động thì bạn được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Đương nhiên, nếu bạn không chứng minh được thì bạn không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Mẹ bạn tuy đã về hưu nhưng vẫn còn khả năng lao động chứ không phải mất hết sức lao động. Mẹ bạn vẫn có khả năng chăm sóc bản thân và bố bạn, cho nên bạn không phải lao động duy nhất trực tiếp nuôi mọi người trong gia đình.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT