Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Nghĩa vụ quân sự đối với nữ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015.

2. Luật sư tư vấn:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định như sau:

"Điều 12. Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự

1. Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên.

2. Công dân nữ quy định tại khoản 2 Điều 7 của Luật này đủ 18 tuổi trở lên".

Bạn sinh ngày 02/3/1998, đến ngày 02/3/2016 bạn đủ 18 tuổi. Do đó, từ ngày 03/3/2016 bạn có quyền đăng ký thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự 2015:

"Điều 6. Nghĩa vụ phục vụ tại ngũ

2. Công dân nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời bình nếu tự nguyện và quân đội có nhu cầu thì được phục vụ tại ngũ".

Như vậy, trong thời bình, chỉ khi công dân nữ trong độ tuổi, tự nguyện thực hiện nghĩa vụ quân sự sẽ được chấp nhận.

Những điều cần lưu ý: đến ngày 02/3/2016 bạn có quyền đăng ký thực hiện nghĩa vụ quân sự. Trong thời bình, công dân nữ được chấp nhận đăng ký thực hiện nghĩa vụ quân sự khi tự nguyện đăng ký và quân đội có nhu cầu.

Tham khảo bài viết liên quan:

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

Tư vấn luật nghĩa vụ quân sự ?

Thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật.