CÂU HỎI 1:

Cho tôi hỏi đá bóng trên đường có vi phạm pháp luật hay không? nếu có thì phạt bao nhiêu tiền?

TRẢ LỜI:

Cơ sở pháp lý: Luật giao thông đường bộ 23/2008/QH12

Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Căn cứ theo quy định tại Điều 35 Luật giao thông đường bộ 23/2008/QH12 thì:

Điều 35. Các hoạt động khác trên đường bộ
1. Tổ chức hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội trên đường bộ thực hiện theo quy định sau đây:
a) Cơ quan, tổ chức có nhu cầu sử dụng đường bộ để tiến hành hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội phải được cơ quan quản lý đường bộ có thẩm quyền thống nhất bằng văn bản về phương án bảo đảm giao thông trước khi xin phép tổ chức các hoạt động trên theo quy định của pháp luật;
b) Trường hợp cần hạn chế giao thông hoặc cấm đường thì cơ quan quản lý đường bộ phải ra thông báo phương án phân luồng giao thông; cơ quan, tổ chức có nhu cầu sử dụng đườn bộ quy định tại điểm a khoản 1 Điều này phải thực hiện việc đăng tải thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng và thực hiện các biện pháp bảo đảm trật tự, an toàn cho người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ;
c) Ủy ban nhân dân nơi tổ chức hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội có trách nhiệm chỉ đạo cơ quan chức năng của địa phương tổ chức việc phân luồng, bảo đảm giao thông tại khu vực diễn ra hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội.
2. Không được thực hiện các hành vi sau đây:
a) Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ;
b) Tụ tập đông người trái phép trên đường bộ;
c) Thả rông súc vật trên đường bộ;
d) Phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ;
đ) Đặt biển quảng cáo trên đất của đường bộ;
e) Lắp đặt biển hiệu, biển quảng cáo hoặc thiết bị khác làm giảm sự chú ý, gây nhầm lẫn nội dung biển báo hiệu hoặc gây cản trở người tham gia giao thông;
g) Che khuất biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông;
h) Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy;
i) Hành vi khác gây cản trở giao thông.

Theo đó, các cá nhân chơi đá bóng theo hình thức tự phát, không nằm trong các hoạt động văn hóa, thể thao được tổ chức theo đúng quy định kể trên thì có nghĩa là thực hiện hoạt động thể thao trái phép trên đường giao thông.

Như vậy, những người chơi đá bóng trên đường đã sử dụng lòng đường trái phép và sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Tập trung đông người trái phép, nằm, ngồi trên đường bộ gây cản trở giao thông;
b) Đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép trên đường bộ; sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy.

CÂU HỎI 2:

Ngày Tết Ông Công, ông Táo 23 tháng chạp, người dân thả cá phóng sinh, và nhiều người lại có hành vi dùng chích điện để chích cá, tôi biết hành vi này là sai, nhưng vậy cho tôi hỏi hành vi này thì bị phạt bao nhiêu tiền?

TRẢ LỜI:

Cơ sở pháp lý: Nghị định 103/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thủy sản do Thủ tướng Chính phủ ban hành

Theo đó, tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 103/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thủy sản do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về việc xử lý đối với hành vi này như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng công cụ kích điện để khai thác thủy sản trừ 02 hành vi sau đây:

+ Sử dụng công cụ kích điện hoặc sử dụng trực tiếp điện từ máy phát điện trên tàu cá hoặc phương tiện nổi khác để khai thác thủy sản;

+ Việc sử dụng kích điện tại ao nuôi để thu hoạch thủy sản.

Bên cạnh việc phạt tiền, người thực hiện hành vi này còn bị tịch thu tang vật để khai thác thủy sản và sản phẩm thủy sản khai thác được.

=> Như vậy, có nghĩa là, người đánh bắt cá bằng điện có thể sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, kèm theo đó là bị tịch thu công cụ kích điện và số cá bắt được từ việc sử dụng công cụ này.

CÂU HỎI 3:

Cho tôi hỏi, tài xê tranh giành, lôi khéo của xe khách bị phạt bao nhiêu tiền theo quy định mới?

TRẢ LỜI:

Cơ sở pháp lý: Luật giao thông đường bộ 23/2008/QH12

Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Căn cứ theo quy định tại Khoản 15 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 23/2008/QH12 có quy định như sau:

Nghiêm cấm hành vi đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn; chuyển tải, xuống khách hoặc các hành vi khác nhằm trốn tránh phát hiện xe chở quá tải, quá số người quy định.

=> Theo quy định này thì hành vi lôi kéo, tranh giành hành khách giữa các nhà xe là hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

Với hành vi này thì tại Điểm b Khoản 5 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về việc xử lý như sau:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn;

=> Như vậy, người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người thực hiện hành vi tranh giành khách dịp Tết có thể sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.