Lúc đấy cháu cũng không để ý nhiều làm gì. Gần đây cũng được 1 tháng rồi kể từ ngày cho mượn, có việc thì cháu sang xin lấy về nhưng được trả lời là đã lấy rồi, và cứ chối quanh thôi. Vì là anh em trong nhà nên cháu cũng thôi, không làm to chuyện.

Xin luật sư cho cháu hỏi là cháu có thể phải chịu hình phạt gì của pháp luật không nếu thẻ rơi vào tay người xấu (người ta mang đi cắm chẳng hạn). Cháu có nên làm lại thẻ càng nhanh càng tốt không ?
Chân thành cảm ơn Luật Sư,

Người hỏi: Thế Duy

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 73/2010/NĐ-CP

Nội dung phân tích:

Điều 12 Nghị định 73/2010/NĐ-CP có quy định cụ thể đối với các hành vi và mức xử phạt hành chính đối với vi phạm trong lĩnh vực này như sau:

3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Sử dụng giấy chứng minh nhân dân của người khác không đúng theo quy định;
b) Tẩy xóa, sửa chữa giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân;
c) Thuê, mượn hoặc cho người khác thuê, mượn giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân.

Trường hợp, bạn cho anh bạn mượn thẻ sinh viên và anh bạn sử dụng thẻ của bạn vào mục đích xấu thì anh bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.