Trả lời:  

Hiện nay công an xã đã được giao thẩm quyền tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm theo Luật Giao thông đường bộ nhằm giảm tải, chia sẻ với công an huyện, tỉnh trong việc xử lý, giải quyết các vụ việc liên quan đến an toàn giao thông ở địa phương.

Theo đó, lực lượng công an xã được quyền tuần tra, kiểm soát và xử lý các lỗi vi phạm cơ bản trên các tuyến đường liên xã, liên ấp như: điều khiển xe môtô không đội mũ bảo hiểm, chạy lấn tuyến, phóng nhanh vượt ẩu, chạy xe môtô chở vượt số người theo qui định… Tuy nhiên theo ghi nhận của chúng tôi, hiện nay có nhiều trường hợp xử phạt theo thẩm quyền của công an xã chưa đúng theo quy định của pháp luật…

.Chở người không đội mũ bảo hiểm, người cầm lái bị phạt ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

 

Phạt chủ xe vì chở người ngồi sau vi phạm!?

Thực tế hiện nay lực lượng công an xã đang gặp phải khó khăn khi xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông theo điểm g, khoản 3, Điều 9 của Nghị định 146/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ họ thường lúng túng, nhất là tình trạng người lái môtô, xe máy đội mũ bảo hiểm (MBH) nhưng người ngồi sau không đội mũ. Trong quá trình xử lý hầu hết các trường hợp vi phạm nếu người ngồi sau không đội MBH thì công an xã lập biên bản đối với chính người cầm lái (dù có đội MBH) vì theo các anh làm như thế mới chắc ăn!?.

Ông Huỳnh Văn Hải (có đội MBH) ở ấp 2, xã Bình Hàng Trung, huyện Cao Lãnh, tỉnh Đồng Tháp một lần chở người em rể là anh Phạm Minh Hiếu đến bác sỹ để khám chữa bệnh, do quá gấp và nghĩ rằng "đường ở nông thôn" chắc không có công an; bản thân đang bệnh nên anh Hiếu không đội MBH. Trên đường đi thì công an xã đã "tuýt còi". Tại biên bản và quyết định xử phạt vi phạm hành chính về trật tự an toàn giao thông đường bộ của công an xã Bình Hàng Trung đều có "ghi nhận" anh Huỳnh Văn Hải là người vi phạm không đội MBH chứ không phải là anh Hiếu!? Và đương nhiên mức "trung bình khung" của hành vi vi phạm này này là 150.000 đồng do anh Hải chịu trách nhiệm đóng tiền phạt dù thực tế anh Hải không vi phạm. Điều ngạc nhiên là anh Hiếu mới chính là người vi phạm (không đội MBH) nhưng không thấy công an xã nhắc đến trong biên bản vi phạm hay quyết định xử phạt của công an xã Bình Hàng Trung!?. Tình trạng trên đang phổ biến nhiều đối với công an xã ở địa phương hiện nay khi thực hiện công tác xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo Nghị định số 146/2007/NĐ-CP; thậm chí có trường hợp xe mô tô chở 3 người không đội MBH thì công an xã cũng chỉ "nắm" người cầm lái, lập biên bản và ra quyết định xử phạt đối với người này vì là chủ xe!?.

Có quy định nhưng không áp dụng…

Nhiều đơn vị công an xã cho hay: "Theo Nghị định 146, tất cả những trường hợp vi phạm đều bị lập biên bản và theo quy định của Pháp lệnh về xử phạt hành chính thì người nào vi phạm, lập biên bản người đó. Tuy nhiên, đối với các trường hợp như trên, công an xã "thường" lập biên bản đối với người cầm lái chứ không "xử" người ngồi sau có hành vi vi phạm. Bởi lẽ, với người lái xe thì sẽ giữ giấy tờ xe đến khi họ nộp phạt, nhưng với người ngồi phía sau, sau khi lập biên bản xong thì giữ cái gì của họ vì nhiều trường hợp người ngồi sau không mang theo giấy tờ gì cả và họ cũng không có giấy tờ xe mà giữ? Còn giữ giấy CMND thì nhiều người sẵn sàng bỏ giấy này, làm giấy khác (thủ tục đơn giản và nhanh chóng họ sẽ làm lại CMND với lệ phí "thấp" hơn nhiều so với số tiền đóng phạt) chứ "quyết" không nộp phạt. Hiện công an xã khá lúng túng với các trường hợp này, và giải pháp trước mắt là nếu người ngồi sau không đội MBH thì lập biên bản chính người cầm lái (dù có đội MBH)

Theo chúng tôi việc lập biên bản và ra quyết định xử phạt "chủ xe" như trên là chưa đúng theo quy định của pháp luật. Căn cứ vào Pháp lệnh Xử phạt vi phạm hành chính năm 2002 và sửa đổi, bổ sung năm 2008 và Nghị định 128/2008/NĐ-CP ngày 16.12.2008 của Chính phủ Quy định chi tiết thi hành một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính năm 2002 và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính năm 2008 có quy định về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính "Cá nhân, tổ chức chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính được quy định cụ thể trong các văn bản luật của Quốc hội, pháp lệnh của Ủy ban thường vụ Quốc hội và Nghị định của Chính phủ…". Đối chiếu với các quy định này, thì người ngồi phía sau mà không đội MBH thì phải lập biên bản vi phạm hành chính và ra quyết định xử phạt đối với người đó mới đúng theo quy định của pháp luật.

Để đảm bảo tính giáo dục, răn đe và phòng ngừa vi phạm pháp luật đòi hỏi người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính đối với các hành vi này cần phải áp dụng chính xác đúng người vi phạm và đúng pháp luật.

Tham khảo :

- Nghị định 146/2007/NĐ-CPcủa Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ;

- Nghị định 128/2008/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định chi tiết một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính năm 2002 và Pháp lệnh sửa đổi bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính năm 2008;

- Nghị định số 34/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ;

- Nghị định 71/2012/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê