Mong Luật sư tư vấn giúp em. 

Em xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Cho vay nặng lãi bị xử lý như thế nào?

Tư vấn luật dân sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005 

Quyết định số 2868/QĐ-NHNN về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam 

Bộ luật hình sự năm 1999

Bộ luật hình sự 2009 sửa đổi, bổ sung

Nội dung phân tích:

Điều 476 Bộ luật Dân sự 2005 quy định như sau:

"1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

Như vậy, đối với trường hợp các bên thỏa thuận về mức lãi thì lãi suất cho vay không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng. Cho đến năm 2015, Ngân hàng nhà nước vẫn mức lãi suất cơ bản bản đồng Việt Nam là 9%/năm theo Quyết định số 2868/QĐ-NHNN ngày 29/11/2010. Theo quy định này thì có thể xác định được mức lãi suất tối đa mà các bên có thể thỏa thuận khi cho vay tiền là:

+ Mức lãi suất năm: 9 x 150% = 13,5%/năm

+ Tương ứng mức lãi suất tính theo tháng: 13,5 : 12 = 1,125%/tháng.

Như vậy, nếu bạn cho vay số tiền 100.000.000 đồng mà lấy lãi 4000 đồng/triệu/ngày tức là 400.000 đồng/ngày tương đương với 12.000.000 đồng/tháng như vậy lãi suất là : 12%/tháng tức là 144%/năm.

Điều này có nghĩa lãi suất lớn hơn 150% lãi suất cơ bản của ngân hàng 10,6 lần cho nên đây là hoạt động cho vay nặng lãi.

Nếu trong hợp đồng vay tài sản, các bên có thỏa thuận về mức lãi suất vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản của Ngân hàng Nhà nước, khi có tranh chấp xảy ra thì Nhà nước không thừa nhận và bảo vệ quyền lợi cho bên cho vay đối với phần lãi suất vượt quá 150% lãi suất cơ bản. Như vậy, bên vay có thể yêu cầu Tòa án tuyên vô hiệu với phần lãi suất  vượt quá 150% lãi suất cơ bản của ngân hàng và bên vay chỉ thực hiện nghĩa vụ trả lãi ở mức lãi suất tối đa theo quy định pháp luật (150% lãi suất cơ bản của ngân hàng).

Với hành vi này, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cho vay nặng lãi " Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm. (Điều 163 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung 2009).

Theo như thông tin bạn cung cấp, trong giấy vay nợ chỉ ghi số tiền vay và 10% số tiền bồi thường vay nếu bên vay trả không đúng thời hạn cho nên bạn chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi bên vay đưa ra được bằng chứng bạn cho vay quá lãi suất quy định.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.