Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Cho vay như vậy có quá đáng không ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi:  1900 6162  

 

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Bộ luật dân sự 2015

Bộ luật hình sự 2009

2. Nội dung phân tích

Hiện nay theo quy định tại  Khoản 1 Điều 476 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: "Lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng".

Theo Quyết định số 2868/QĐ-NHNN ngày 29/11/2010 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam là 9%/năm, có hiệu lực từ ngày 01/12/2010. Như vậy lãi suất cho vay không được vượt quá 150% lãi suất cơ bản của Ngân hàng nhà nước là 13,5 % / năm ( 1,125%/tháng).

Như vậy với việc cho vay 100.000 đồng/ 1 triệu/ 1 tháng thì lãi suất /1 tháng bằng: 100.000/1.000.000 x 100% = 10%/ tháng

Như vậy là vượt quá mức lãi suất mà pháp luật quy định là 1,125%/ 1 tháng. Tuy nhiên chưa vượt quá 10 lần lãi suất cho vay của Ngân hàng nhà nước nên chưa đủ yếu tố để truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 163 BLHS về tội cho vay nặng lãi. Cụ thể:

"Điều 163. Tội cho vay lãi nặng

1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

2. Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Như vậy khi có tranh chấp xảy ra thì khi có yêu cầu Tòa án chỉ công nhận với phần lãi suất không vượt quá 150%. Nhà nước không bảo vệ quyền lợi cho bên cho vay đối với phần lãi suất vượt quá 150% lãi suất cơ bản của Ngân hàng Nhà nước mà áp dụng các quy định hiện hành về lãi suất để áp dụng. Trường hợp bạn có nêu thì người đó có thể bị xử phạt hành chính với hành vi này.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi  1900 6162 .

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê