Sau khi sự việc xảy ra tôi có trình báo việc này với Công an Phường Bình Thọ và được hướng dẫn là thỏa thuận đền bù giữa chủ quán, nếu mức đền bù không hợp lý thì có thể kiện để đòi mức đền bù xứng đáng.

Tôi cũng đã gặp chủ quán để giải quyết về vấn đề mất xe, nhưng theo lời chủ quán thì bên quán sẽ mua cho tôi 1 chiếc xe tương tự trong khoảng 3 tháng nữa chứ hiện tại thì họ không có tiền. Nếu sau 3 tháng mà họ không mua được xe thì tôi có thể đưa vấn đề này ra tòa án giải quyết. Và hiện tại nếu tôi không đồng ý với phương án đó thì có thể kiện chứ họ không có tiền. Tôi cũng tham khảo ở nhiều người và các phương tiện thì thấy là nếu nhờ tòa án giải quyết thì mức đền bù sẽ là 50% và thủ tục cũng rất phức tạp. Vì hiện tại chiếc xe tôi đang đi là phương tiện đi lại và làm việc của tôi nếu nói như chủ quán Alo Trà thì rất bất tiện cho tôi. Chiếc xe của tôi bị mất hiệu Future Fi mua vào tháng 12/2011.

Tôi đang phân vân vì tôi muốn bên quán Alo Trà giải quyết cho tôi để tôi có phương tiện đi lại nên tôi muốn đưa vấn đề này ra nhờ chính quyền giải quyết giúp. Nhưng tôi không rõ thủ tục và mức phí khi ra tòa là bao nhiêu và thời gian giải quyết là bao lâu? Giá trị chiêc xe tôi có thể lấy lại là bao nhiêu?

Mong các anh chị trong Đoàn Luật sư Minh Khuê tư vấn giúp.

Người gửi: BTK Tiến

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến (24/7) gọi số: 1900 6162

Tư vấn thủ tục trông giữ xe theo quy định pháp luật ?

Tư vấn thủ tục trông giữ xe theo quy định pháp luật  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau: 

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005,

- Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung năm 2011.

2. Luật sư tư vấn:

+  Khoản 1 điều 401 Bộ luật dân sự về hình thức hợp đồng dân sự “Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định"

Pháp luật không quy định hợp đồng gửi giữ phải lập thành văn bản do đó việc bạn giao xe cho nhân viên bảo vệ trông xe và đã được sự đồng ý của nhân viên bảo vệ (thể hiện ở việc người bảo vệ chỉ chỗ để xe cho anh) Thì giữa bạn và nhân viên bảo vệ này đã phát sinh quan hệ gửi giữ xe => Người bảo vệ này phải có trách nhiệm trông xe cho anh.

+ Theo khoản 4 điều 562 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: “Bên giữ tài sản có nghĩa vụ phải bồi thường thiêt hại nếu làm mất mát, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng Khoản 2 điều 561 Bộ luật dân sự nêu rõ: “Bên gửi giữ tài sản có các quyền : Yêu cầu bồi thường thiệt hại, nếu bên giữ làm mất mát, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng”.

=>  Bạn có quyền yêu cầu người làm mất xe phải bồi thường.

 + Theo điều 622 Bộ luật dân sự về Bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra đã quy định: Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc dược giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật”.

Trong trường hợp của ban  người trông xe là người làm công cho nhà hàng, được nhà hàng trả tiền lương, giao nhiệm vụ trông xe do đó nhà hàng đó phải có trách nhiệm bồi thường về việc mất xe đó.

+ Thủ tục: Điều 33, 35, 179 bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung năm 2011

Bạn nộp hồ sơ khởi kiện tại tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi chủ quán trà đó cư trú thông qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại tòa án. Sau đó sẽ có thông báo của tòa án và bạn phải đến tòa để nộp tiền tạm ứng án phí. Tòa án sẽ có khoảng thời gian là từ 4 đến 6 tháng để chuẩn bị xét xử và trong thời hạn một tháng đến hai tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử thì tòa án phải mở phiên tòa. Như vậy thời gian giải quyết vụ việc của bạn lâu nhất là 8 tháng kể từ ngày có thông báo thụ lý của tòa án.

+Án phí dân sự sơ thẩm: Do bạn không nêu rõ giá trị chiếc xe của bạn là bao nhiêu nên chúng tôi không thể đưa ra kết quả cụ thể cho bạn. Mức án phí được áp dụng trong trường hợp của bạn là thuộc trường hợp vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch. Nên bạn có thể căn cứ vào giá trị tài sản tranh chấp để xác định  mức án phí theo bảng sau:

 GIÁ TRỊ TÀI SẢN CÓ TRANH CHẤP

MỨC ÁN PHÍ

a. Từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b. Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c. Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d. Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ. Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e. Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê 

----------------------------------------