Nhà người đó thì ko đào mà lại đào sang nhà người khác.em biết là đường của công.không phải là của nhà em nhưng nhìn 2 mẹ con nhà họ đào trước cửa nhà,em không chịu được.em ra nói chuyện rất đàng hoàng nhưng thằng con trai nhà kia không nghe.Thách thức em là tao đào đâu kệ tao.Thằng đó năm nay chưa đủ 18 tuổi . Bực mình em mới đẩy nó ra không cho đào nữa. Nó liền dùng quốc bổ em.em tránh được và đuổi nó.Lúc đó mẹ nó trong nhà chạy ra kêu là em đánh con trai nó.mẹ nó còn khuyến khích con trai là đánh chết em đi vì mày còn nhỏ không phải đi tù đâu mà sợ.Nó nghe lời liền dùng gạch 2 viên gạch ném em.Được mọi người can ngăn nên sự việc chỉ xảy ra đến đây là thôi.vậy mà mẹ con nó viết đơn kiện là em đánh con trai nó.Xuống xã bác trưởng công an xã đã nói là sự việc không nghiêm trọng,không ai thấy em đánh người,không thấy vết tích trên cơ thể thằng kia.Bảo em xin lỗi 2 mẹ con nhà kia.Lúc đầu nó bảo chỉ cần xin lỗi là xong.vậy mà sau khi em xin lỗi nó lại nói là không chấp nhận lời xin lỗi,bảo là yêu cầu xử đúng người đúng tội trước pháp luật.Bác trưởng công an xã em nói là vượt quá quyền hạn nên không giải quyết được,gửi hồ sơ lên huyện.Em thì đang chuẩn bị làm thủ tục xuất khẩu lao động,không biết có ảnh hưởng gi không,em mong các anh các chị tư vấn giúp em ạ 

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: T.A

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  Tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Có ảnh hưởng gì đến việc xuất khẩu lao động hay không ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự :1900.6162.

Trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật người Việt nam đi làm việc ở nước  ngoài theo hợp đồng năm 2006

Nghị định 136/2007/NĐ-CP về xuất nhập cảnh của công dân Việt nam

Nội dung phân tích:

Điều 42 luật người Việt nam đi làm việc ở nước ngoài quy định về điều kiện người đi xuất khẩu lao động như sau :

"Điều 42. Điều kiện để người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng với doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp, tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài

Người lao động được đi làm việc ở nước ngoài khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

2. Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài;

3. Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt;

4. Đủ sức khoẻ theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;

5. Đáp ứng yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề và các điều kiện khác theo yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;

6. Được cấp chứng chỉ về bồi dưỡng kiến thức cần thiết;

7. Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam."

Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định về các trường hợp cấm nhập cảnh :

"Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.
2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.
3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.
4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.
5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.
6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ."

Như vậy, đối với trường hợ của bạn, nếu mẹ con nhà hàng xóm vẫn tiếp tục gửi đơn tố cáo thì bạn không đủ điều kiện để xuất khẩu lao động, Tuy nhiên trường hợp của bạn, chúng tôi nhân thấy không có dấu hiệu tội phạm, cũng như những vi phạm khác mà có thể bị xử lý. Nên bạn có thể yên tâm chờ giải quyết của cơ quan có thẩm quyền. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email

Trân trọng./.           

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ