Có nghĩa là em muốn làm chứng minh thư mới,cấp lại chứng minh thư mới hoàn toàn và hủy bỏ chứng minh thư cũ đi. Vậy có được không ạ?

 Em mong anh chị tư vấn giúp em.

Có được cấp mới chứng minh nhân dân?

Tư vấn cấp chứng minh nhân dân gọi: 19006162

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi.

Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/2/1999 về Chứng minh nhân dân quy định như sau:

Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1.Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

a)Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b)Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c)Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d)Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e)Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2.Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại”.

Như vậy, bạn hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục đổi chứng minh nhân dân khi chứng minh nhân dân bị hỏng không sử dụng được. Bạn liên hệ với cơ quan công an tại địa phương để làm thủ tục này.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ