Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Dân sự Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Dân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

Có được giữ lại biển số xe ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe

II. Luật sư tư vấn:

Khoản 4 Điều 14 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định:

"...4. Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định"

Như vậy, khi bạn làm thủ tục sang tên thì biển số xe được đổi sang biển số xe nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Tư vấn về thủ tục đăng ký sang tên xe cũ, đổi biển số xe ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Có được giữ lại biển số xe ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự