Như vậy tôi xin hỏi là tôi có thể hoãn nghĩa vụ quân sự được không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư!                                         

Người gửi: Quang Hoàng 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Tư vấn tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự năm 1981 sửa đổi bổ sung năm 2005 quy định

"1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu..."

Bạn có nói rằng tình trạng sức khỏe theo nhận định của bản thân bạn là không đủ điều kiện vì bạn bị suy thận đã 2 năm và huyết áp luôn ở mức cao hơn bình thường tuy nhiên việc xác định có đủ điều kiện về sức khỏe để phục vụ tại ngũ hay không không phụ thuộc vào đánh giá của bản thân bạn mà phải căn cứ vào kết luận của hội đồng khám sức khỏe. Ở đây, hội đồng khám sức khỏe đã kết luận bạn trúng tuyển có nghĩa là đủ điều kiện sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự vì vậy bạn không thuộc trường hợp được hoãn nghĩa vụ quân sự. Nếu bạn có thắc mắc thì có thể làm đơn để được tiến hành kiểm tra lại sức khỏe . Còn về vấn đề gia đình, bạn bố mẹ đã già và đã có 3 người tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự, đây không phải là điều kiện để bạn được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Trận trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê