Nay ông ngoại tôi bán ngôi nhà và chia tài sản cho những người con trong gia đình bao gồm mẹ tôi. Ngày giao nhà cho chủ mới mọi người yêu cầu tôi ra khỏi nhà mặc dù tài sản của mẹ tôi sau khi chia đã được mua nhà mới mà tôi không hề biết. Nay gia đình nhỏ của tôi lang thang ngoài đường vậy luật sư cho tôi hỏi tôi được 1 phần nào đó trong tài sản của mẹ tôi không(cha mẹ tôi đã ly thân lúc tôi còn nhỏ)?

Người gửi: T.B

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Có được hưởng phần nào tài sản của mẹ không ?

Luật sư tư vấn dân sự gọi: 1900.6162         

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự số 33/2005/QH11

Nội dung phân tích:

Về việc ông ngoại bạn bán nhà và chia cho những người con bao gồm mẹ bạn. Theo đó mẹ bạn được xác lập quyền sở hữu với phần tài sản đó theo Điều 170 Bộ luật Dân sự:

Điều 170. Căn cứ xác lập quyền sở hữu

Quyền sở hữu được xác lập đối với tài sản trong các trường hợp sau đây:

1. Do lao động, do hoạt động sản xuất, kinh doanh hợp pháp;

2. Được chuyển quyền sở hữu theo thoả thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

3. Thu hoa lợi, lợi tức;

4. Tạo thành vật mới do sáp nhập, trộn lẫn, chế biến;

5. Được thừa kế tài sản;

6. Chiếm hữu trong các điều kiện do pháp luật quy định đối với vật vô chủ, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn giấu, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước di chuyển tự nhiên;

7. Chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai phù hợp với thời hiệu quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này;

8. Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

Vì mẹ bạn là chủ sở hữu của phần tài sản đó chứ không phải là bạn, nên mẹ bạn mới là người có các quyền với tài sản như việc bán, tặng cho tài sản. 

Bạn chỉ có quyền đối với phần tài sản khi được sự đồng ý của mẹ bạn hoặc các trường hợp mà pháp luật quy định. theo khoản 1 Điều 173 Bộ luật Dân sự. Ví dụ như thừa kế khi mẹ bạn chết theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Điều 173. Các quyền của người không phải là chủ sở hữu đối với tài sản  

1. Người không phải là chủ sở hữu chỉ có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản không thuộc quyền sở hữu của mình theo thoả thuận với chủ sở hữu tài sản đó hoặc theo quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.