Tôi xin được hỏi:

Có bắt buộc phải đi nghĩa vụ quân sự dù còn đi học hay không? Gia đình tôi có 2 người gồm mẹ và tôi. Hiện mẹ tôi đang mất sức lao động, vậy tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự hay không ?

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư!                                        

Người gửi: Phuong Trinh 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Có phải đi nghĩa vụ hay không?

Tư vấn về nghĩa vụ quân sự: 1900 6162

Trả Lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Điều 29 Luật nghĩa vụ quân sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2005 quy định về những công dân được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

"...Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;..."

Hiện tại, bạn đang là sinh viên đại học có xác nhận của trường đại học nên bạn thuộc trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ có nghĩa bạn không bắt buộc phải đi nghĩa vụ quân sự khi đang còn đi học.

Mặc dù gia đình bạn chỉ có 2 mẹ con và mẹ bạn đang bị mất sức lao động nhưng bạn không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 điều 29

"Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

c) Một con trai của thương binh hạng hai;

d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên".

nên bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự khi hết thời gian tạm hoãn, không còn lí do tạm hoãn và có lệnh gọi nhập ngũ của địa phương.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê