Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự công ty Luật Minh Khuê 

Cơ sở phát sinh trách nhiệm dân sự ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi : 1900 6162

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2005

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005, đơn phương chấm dứt hợp đồng được quy định như sau:

"Điều 426. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng dân sự

1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thoả thuận  hoặc pháp luật có quy định.

2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.

4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại."

Do đó, có thể thấy, đơn phương chấm dứt hợp đồng có thể là một quyền của bên bị vi phạm trong trường hợp bên còn lại có hành vi vi phạm hợp đồng. Tuy nhiên, cũng có những trường hợp một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng không có căn cứ pháp luật thì không được xem là một quyền mà là hành vi vi phạm pháp luật.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?

Đền bù khi đơn phương chấm dứt hợp đồng ?

Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật