Người gửi: Văn Minh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Có thể yêu cầu câu ty chuyển bảo hiểm y tế về quê để sinh được không ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 19006162         

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm y tế 2008

Luật bảo hiểm y tế 2014 sửa đổi, bổ sung Luật Bảo hiểm y tế năm 2008.

Nghị định 105/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật bảo hiểm y tế

Nội dung trả lời:

Điều 26 Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định :

"Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến  trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

 Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế".

Như vậy, vợ bạn hoàn toàn có thể chuyển bảo hiểm y tế về quê nghỉ sinh, mà vẫn được hưởng đầy đủ cả bảo hiểm y tế cũng như chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014. 

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã lựa chọn công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.