Hiện nay mấy anh tôi muốn bán nhà và chia đều tài sản. Vậy xin hỏi luật sư, mấy anh tôi làm vậy có đúng không? Và tài sản căn nhà là của riêng mẹ tôi hay của chung mọi người trong gia đình. Mong luật sư giải đáp sớm giúp tôi.

Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Phương Lê

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900 6162.

Tư vấn pháp luật dân sự, đất đai trực tuyên, gọi: 1900 6162

Trả lời

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luât Minh Khuê, câu hỏi của bạn được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Nội dung tư vấn:

Theo điểm a, khoản 1, Điều 174 thì tài sản này là bất động sản.

Căn cứ để xác lập quyền sở hữu đối với tài sản được quy định tại Điều 170, Bộ luật dân sự 2005, theo đó:

" Quyền sở hữu được xác lập đối với tài sản trong các trường hợp sau đây:

1. Do lao động, do hoạt động sản xuất, kinh doanh hợp pháp;

2. Được chuyển quyền sở hữu theo thoả thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

3. Thu hoa lợi, lợi tức;

4. Tạo thành vật mới do sáp nhập, trộn lẫn, chế biến;

5. Được thừa kế tài sản;

6. Chiếm hữu trong các điều kiện do pháp luật quy định đối với vật vô chủ, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn giấu, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước di chuyển tự nhiên;

7. Chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai phù hợp với thời hiệu quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này;

8. Các trường hợp khác do pháp luật quy định."

Trong trường hợp của bạn, tài sản của gia đình bao gồm cả đất đai và nhà ở của 4 người bao gồm mẹ, hai anh trai và bạn chỉ có mẹ bạn là người lao động chính và tự mình xây dựng lên thì đương nhiên chỉ mình mẹ bạn là chủ sở hữu của tài sản là bất động sản đó. Theo đó, mẹ bạn sẽ có đầy đủ quyền năng của chủ sở hữu được quy định tại điều 164 về chủ thể của quyền sở hữu:

"Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật.

Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có đủ ba quyền là quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt tài sản".

Còn hai anh của bạn không có bất cứ quyền gì đối với bất động sản và tài sản gắn liền với bất động sản đó.

Nhưng nếu mảnh đất và ngôi nhà đó được xây dựng tạo lập trong khoảng thời gian bố bạn còn sống, do hai bố mẹ bạn làm ra thì tài sản đó thuộc sở hữu chung của vợ chồng, được quy định tại Điều 219:

"1. Sở hữu chung của vợ chồng là sở hữu chung hợp nhất.

2. Vợ chồng cùng nhau tạo lập, phát triển khối tài sản chung bằng công sức của mỗi người; có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

3. Vợ chồng cùng bàn bạc, thoả thuận hoặc uỷ quyền cho nhau chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

4. Tài sản chung của vợ chồng có thể phân chia theo thoả thuận hoặc theo quyết định của Toà án."

Nếu tài sản bất động sản được hình thành trước khi bố bạn mất thì 3 anh em bạn vẫn có quyền thừa kế tài sản thuộc phần sở hữu của bố bạn - tức 1/2 giá trị của miếng đất đó và ngôi nhà.

Do đó, hai anh bạn chỉ có quyền được hưởng 1/4 giá trị của miếng đất và ngôi nhà đó. Muốn bán miếng đất và ngôi nhà đó cho người khác thì phải được sự đồng ý của mẹ bạn và bạn.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn luật dân sự.