Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục pháp luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Con một có được hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi bổ sung 2005 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 29, Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi bổ sung 2005 quy định về điều kiện tạm hoãn NVQS như sau:

"1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.".

Theo điều luật trên, bạn chỉ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự trong trường hợp "Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;". Cha mẹ bạn ly hôn, ông bà già yếu nhưng theo như bạn cung cấp thì bạn không nói rõ là bạn ở với cha hay với mẹ. Cha/ mẹ bạn còn có sức lao động hay không. Nếu bạn ở với một trong hai người cha/mẹ mà cha mẹ bạn vẫn còn sức lao động thì bạn không phải lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi ông bà già yếu không còn sức lao động, cho nên bạn không được tạm hoãn NVQS. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Tư vấn về điều kiện được hoãn nghĩa vụ quân sự ? 

2. Điều kiện để được miễn hoặc hoãn nghĩa vụ quân sự ? 

3. Tư vấn điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.