Vậy công an xã có quyền kiểm tra tôi hay không?

Xin cảm ơn luật sư!

Người hỏi: H.T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hành chính của công ty Luật Minh Khuê

Công an xã có quyền kiểm tra người đi xe máy không?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, vấn đề bạn đưa ra tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nghị định số 27/2010/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định việc huy động các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã phối hợp với Cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết

Nội dung:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 9 Nghị định 27/2010/NĐ-CP quy định về nhiệm vụ của Cảnh sát giao thông đường bộ, các lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã khi phối hợp tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ:

a) Thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo sự chỉ đạo, điều hành của Cảnh sát giao thông đường bộ và theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

b) Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền khi tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà không có Cảnh sát giao thông đường bộ đi cùng;

c) Thống kê, báo cáo các vụ, việc vi phạm pháp luật, tai nạn giao thông đường bộ; kết quả công tác tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ theo sự phân công trong Kế hoạch đã được phê duyệt.

Vì vậy, trong trường hợp này công an xã vẫn có quyền yêu cầu bạn dừng xe lại để kiểm tra mặc dù bạn không vi phạm giao thông khi công an xã phối hợp tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn gioa thông đường bộ.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ