Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Công chức, viên chức được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 38/2007/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 15/03/2007 về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ và khoản 7 điều 3 nghị đinh 38/2007/NĐ-CP có quy định về trường hợp được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự
"7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 4 Luật cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên";

Căn cứ vào quy định trên thì bạn đang là công chức hoặc viên chức được điều động đến làm việc ở  vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn thì bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.  Còn nếu anh không thuộc trường hợp trên thì bạn sẽ không được tạm hoãn thực hiện nghĩa quân sự. 

Những điều cần lưu ý: Nếu như bạn thuộc trường hợp khác quy định tại nghị định 38/2007/NĐ-CP thì bạn có thể làm đơn xin tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Học viên cao học có được miễn nghĩa vụ quân sự?

Đang làm việc có bị gọi đi nghĩa vụ quân sự không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.