Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Công dân nam đang đi làm có đủ điều kiện đi nghĩa vụ quân sự ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015 

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.".

Như vậy theo quy định trên thì khi độ tuổi từ đủ 18 tuổi đến hết 27 tuổi phải đi nghĩa vụ khi bạn được đào tạo trình độ cao đăng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Nếu bạn chưa từng tạm hoãn nhập ngũ thì độ tuổi nhập ngũ của bạn chỉ đến hết 25 tuổi mà thôi.

Tham khảo bài viết liên quan:

Không đi khám sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự có sao không?

Điều kiện phục vụ lâu dài trong quân đội sau khi thực nghiện nghĩa vụ quân sự ?

Quy định về đăng ký nghĩa vụ quân sự và gọi nhập ngũ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.