Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: P.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

CSGT có được dừng xe để phạt lỗi đội mũ bảo hiểm chưa đạt tiêu chuẩn ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Thưa quý khách hàng!

Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý

- Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

- Thông tư liên tịch 06/2013/TTLT-BKHCN-BCT-BCA-BGTVT quy định về sản xuất, nhập khẩu,kinh doanh và sử dụng mũ bảo hiểm cho người đi xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy

- QCVN 2:2008/BKHCN quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy

Nội dung trả lời:

Theo hướng dẫn của QCVN 2:2008/BKHCN và Khoản 1 Điều 3 Thông tư liên tịch 06/2013/TTLT-BKHCN-BCT-BCA-BGTVT thì: Mũ bảo hiểm cho người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), xe đạp máy đội khi tham gia giao thông (sau đây viết tắt là mũ bảo hiểm) là mũ có đủ các tính năng sau:

- Có cấu tạo đủ 3 bộ phận: vỏ mũ, đệm hấp thụ xung động bên trong vỏ mũ (đệm bảo vệ) và quai đeo; có kiểu dáng đáp ứng yêu cầu quy định;

- Đã được chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy phù hợp quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 2:2008/BKHCN ban hành kèm theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BKHCN ngày 28 tháng 4 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ; được gắn dấu hợp quy CR, ghi nhãn hàng hóa theo quy định của pháp luật.

Theo quy định trên có thể hiểu mũ bảo hiểm chưa đạt tiêu chuẩn là mũ không có đủ 3 bộ phận: vỏ mũ, đệm hấp thụ xung động bên trong vỏ mũ và quay đeo hoặc không đúng về kiểu dáng hoặc chưa được chứng nhận hợp quy, công bố hợp quy.

Và theo đó, nếu người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy đội mũ bảo hiểm chưa đạt tiêu chuẩn thì sẽ bị xử phạt như hành vi không đội mũ với mức phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng theo điểm i Khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

Như vậy, nếu người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy đội mũ bảo hiểm chưa đạt chuẩn thì cảnh sát giao thông có quyền yêu cầu người điều khiển phương tiện giao thông dừng xe để xử phạt.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ.