Nên mong luật sư cho em biếc đó có phải là vũ khí thô sơ ko ạ. Và việc để nó trong balo khi đi phượt có xem là tàn trữ vũ khí thô sơ không ?

Em xin chân thành cảm ơn.

Người gửi : Nguyễn Hoàng Khương

 

Luật sư trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Khuê của chúng tôi, trường hợp của bạn được tư vấn như sau: 

1. Cơ sở pháp lý.

– Nghị định 25/2012/NĐ-CP .

– Thông tư 30/2012/TT-BCA 

– Nghị định 167/2013/NĐ-CP 

2. Giải quyết vấn đề.

Theo như nội dung bạn nêu thì bạn cần lắm một số khái niệm và chế tài áp dụng như sau:

Thứ nhất, Cần hiểu thế nào là vũ khí thô sơ:

Theo  quy định tại khoản 4 điều 3 Pháp lênh 16/2011/UBTVQH12 quy định  '' Vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ''. Hiện luật cũng chưa có quy định cụ thể thế nào là dao găm , nhưng có thể nhận định chung dao găm là loại dao có mũi rất nhọn  thường dùng để đâm, cắt hoặc các loại dao có thiết kế tương tự. Như vậy loại dao của bạn cũng được coi là dao găm là một loại vũ khí thô sơ.

Thứ haiVề việc sử dụng, tàng trữ vũ khí thô sơ theo quy định:

Đối tượng được trang bị vũ khí thô sơ bao gồm: ( Điều 13 Nghị định 25/2012/NĐ-CP)

+ Các đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, Công an nhân dân, Dân quân tự vệ.

+ Kiểm lâm, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của Hải quan, đơn vị Hải quan cửa khẩu, An ninh hàng không.

+ Đội kiểm tra của lực lượng quản lý thị trường; ban, đội bảo vệ chuyên trách của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp; doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ; cơ quan thi hành án dân sự.

+ Ban bảo vệ dân phố hoặc tổ chức quần chúng bảo vệ an ninh, trật tự xã, phường, thị trấn.

+ Thanh tra chuyên ngành thủy sản, lực lượng kiểm ngư.

+ Trung tâm Chữa bệnh – Giáo dục – Lao động xã hội.

+ Câu lạc bộ, trường, trung tâm đào tạo, huấn luyện thể thao.

+ Trung tâm giáo dục quốc phòng – an ninh.

+ Các bảo tàng, hãng phim, đơn vị biểu diễn nghệ thuật.

Cá nhân theo quy định chỉ được phép sở hữu vũ khí thô sơ nếu thuộc một trong các trường hợp sau: vũ khí thô sơ là hiện vật để trưng bày, triển lãm, đồ gia bảo hoặc được gia truyền theo phong tục, tập quán của đồng bào các dân tộc.

Như vậy, đối chiếu theo quy định trên việc bạn sử dụng dao găm để trong balo đem đi phượt là không được phép. Nếu trên đường đi mà bạn bị kiểm tra hành lý mà phát hiện có dao găm bạn có thể bị xử lý như quy định sau: (theo Điểm c Khoản 5 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP)

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sản xuất, sửa chữa các loại vũ khí thô sơ, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép;

b) Sản xuất, sửa chữa các loại đồ chơi đã bị cấm;

c) Mua, bán, vận chuyển, tàng trữ vũ khí thô sơ, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép; […]

Bạn vẫn có thể sử dụng nếu thuộc trường hợp sau mà không bị phạt:

Theo quy định nêu trên, Khoản 4 Điều 12 Thông tư 30/2012/TT-BCA quy định người được giao vũ khí thô sơ trừ trường hợp vũ khí thô sơ là hiện vật trong bảo tàng, là đạo cụ làm phim, biểu diễn nghệ thuật, đồ gia bảo hoặc được gia truyền theo phong tục, tập quán của đồng bào các dân tộc được sử dụng trong các trường hợp quy định sau:

+ Các trường hợp quy định tại Khoản 3, Điều 22 Pháp lệnh quản lý sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công vụ hỗ trợ

+ Ngăn chặn người đang có hành vi đe dọa trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe của người khác;

+ Bắt giữ người theo quy định của pháp luật;

+ Thực hiện phòng vệ chính đáng theo quy định của pháp luật.

Như vậy,  trường hợp của bạn vẫn là không được mang dao găm vì trái quy định, nhưng bạn vẫn có thể lựa chọn các loại dao khác không thuộc nhóm vũ khí thô sơ, các loại dao như dao dùng trong bếp của gia đình bạn để đem đi.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê